#* Be My Eyes : App ที่มีประโยชน์ที่สุดเท่าที่ผมเคยโหลดมา *#

กระทู้สนทนา

เมื่อ 2-3 วันก่อน ผมได้เห็นบทความแนะนำ app นี้

[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

ก็เลยโหลดมาไว้ในเครื่อง อารมณ์แบบว่า อยากเป็นคนดี อยากช่วยโลก นี้นั้นนู่น

ก็โหลดมา ลงทะเบียนเสร็จก็ นะ ดึงหน้าขึ้นอีก 300% แบบว่า กรูเป็นคนดี จิตอาสา นะเฮ๊ยย

อ่อ ผมเลือกภาษา ไทย กับ ภาษาอังฤษด้วยแระ (กระแดะซะ สะกดยังไม่ค่อยจะถูกเลยนั้น)

วันแรก ก็ หยิบโทรศัพท์ มาดูทุก 30 วิ อารมณ์ อยากช่วย อยากเป็นคนดี เนื้อตัวสั่น

แต่ก็ กริบ~~~~~~~~~~~~~~~~ เป็นคนดีมันยากจริมๆ

ผ่านไป 2-3 วัน ก็ลืมๆ เลือนๆ กัน ตามประสา ขรี้ใหม่หมาหอม

จนกระทั่ง........................... (ซาวด์มา) ตึ่งตึ๊งตึ่ง~#

เมื่อเช้านี้ กะลังจิบกาแฟขรี้ชะมด ชมทะเลสาปหน้าบ้าน (ต้องขอโทษเมิง เอ๊ยหม่อมด้วย ที่บ้านกรูผม ไม่ได้อยู่บนดอย)

โทรศัพท์ ดัง สนั่น แหงะหน้าไปเบิ่ง โอวพระเจ้าของช้านนน!

vedio call จาก Be My Eyes อุต๊ะ!!

เอางัยดีกรู จะพูดกันรู้เรื่องไม๊เมิง

สุดท้าย ก็ กดรับสาย

ก็ Can i help Uuuuu กันไป

ทาง Blind เค้าให้ช่วยดูหน่อยว่าอาหารกะป๋องที่เค้าหยิบมา นั้น มันคืออัลไล

ก็บอก ก็คุย ให้หมุนๆ กระป๋อง ให้ผมดู จนเห็น ว่า เป็น chicken Broth ก็ตอบเค้าไป

เซย์แทงกิ้ว กู้ดบาย กันไป จบ

ใช้เวลาคุยกัน 30 วิ (น้อยกว่า บักเจิด ตรูอีก ..ตะเทือนไต T_T)

แต่................เป็น 30 วิ ที่เปลี่ยนความรู้สึกผมไปตลอด

คือ เรื่อง ง่ายๆที่ผู้ชาย แมนๆ รุก มีห้อง อย่างผม ไม่เคยรู้เลยว่า ไอ้การหยิบอาหารกระป๋องขึ้นมาจะกินเนี่ย มันยากมากๆๆๆ สำหรับใครบางคน

ยากที่ว่า ไม่รู้ว่ามันคืออะไร ไม่รู้ว่าหมดอายุเมื่อไร ไม่รู้ว่า หัวหรือท้ายอยู่ตรงไหน

ผมเลยลอง เอาผ้าเช็ดหน้าผูกตา ผูกแบบไม่เห็นแสงเลย แล้วเดินไปหาปลากระป๋องในตู้กับข้าวแม่ ซึ่งมันทำให้ผม................................

...............น้ำตาไหล

ผมไม่รู้เลยว่า สิ่งที่ผมหยิบจับ นั้น มันคืออะไร มันใช่ ปลากะป๋องที่ผมจะหยิบรึป่าว

เรื่องโคตรง่าย ที่ผมไม่เคยจะใส่ใจมัน กลับกลายเป็นเรื่องโคตรยาก เพียงเพราะว่า ผมมองไม่เห็น

ผมรู้เลยว่า คนที่เค้ามีไม่เท่าผม เค้ายากลำบากในการใช้ชีวิตแค่ไหน

เค้าเหล่านั้นไม่ได้ต้องการให้ผมสงสารหรือเวทนา แต่เค้าต้องการ แค่ความช่วยเหลือเล็กๆน้อยจากผม ที่มันทำให้เค้าใช้ชีวิตได้ง่ายขึ้น แค่นั้นเอง แค่นั้นจริงๆ

คุณ คุณ และคุณทุกคน สามารถช่วยเหลือ blind ทั่วโลกได้ ไม่ว่าคุณจะอยู่ที่ไหน ไม่ว่าคุณจะทำอะไร คุณช่วยเหลือเค้าเหล่านั้นได้เสมอ

ผมขอกันหน้าด้านๆ เลย ว่า ช่วยกัน โหลด app นี้มาใช้ มาใส่เครื่องไว้กันเถอะครับ

We are Helper...

แก้ไข : เพิ่มรูป
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่