เตือนภัย!! ไอโฟนหายอย่าคิดว่าจะได้คืน ต่อให้มี find my iphone

เราได้ข้อสรุปแล้วค่ะ
สรุปเครื่องเราอาจจะไม่ได้โดนรีเซต
แต่ที่มันขึ้นว่า no device registered อาจะเป็นเพราะแบบที่คอมเม้นนี้อธิบาย

____________________________________________________________________________________

เตือนภัย!!

เมื่อสองวันก่อน พี่สาวของเราได้ลืมโทรศัพท์ iphone 5 (ios7) ไว้ และมันก็หายไปค่ะ  (ที่โรงพยาบาล)
ประมาณ 1 ทุ่มวันที่ 2 มีนาคม

ตอนที่ทำหาย เรารีบเข้าโปรแกรม find my iphone ให้พี่ จากมือถือเรา มันขึ้นตอนแรกว่า your device is offline
(ลืม cap รูปไว้)
เลยกด lost mode ไป (ปุ่มกลาง) แล้วก็ให้มันส่งข้อความ(ปุ่มแรก)ว่า ถ้าเจอไอโฟนให้โทรกลับที่เบอร์นี้
แล้วก็เช็คแล้วพบว่า offline ตลอดทั้งวันค่ะ

พอเปิดมาเช็คอีกที ในวันที่ 3 มีนาคม ตอนเที่ยง ก็ยังขึ้นแบบเดิม

พอเช็คอีกรอบนึงตอน 5 ทุ่ม ขึ้นแบบนี้แล้ว...

....................
ไม่มีการส่งเมล์ว่ามามีคนเปิดเครื่องใดๆทั้งสิ้น ปกติแล้วพี่สาวเราตั้ง pass code ไว้ด้วยค่ะ
และก็เปิดโหมด find my iphone ออนไว้ตลอด
ตอนที่เครื่องหายก็รีบ reset password ของ apple id ใหม่ด้วยค่ะ
ไม่เคยกด Erase iPhone จากโปรแกรม find my iphone ใดๆ ทั้งสิน เพราะคิดว่าถ้าโจรมันเปิดเครื่อง ใส่ซิมใหม่ยังไงก็ต้องเจอ เหมือนที่ตามเจอกันในพันทิพ
แต่สุดท้ายก็หายไปอย่างไร้ร่องรอย

มันมีวิธี ที่รีเซตเครื่องโดยไม่ต้องใช้ apple id? ด้วยใช่มั้ยคะ??? สงสัยมาก ใครเป็นร้านตู้ ช่วยบอกที ว่ารับทำหรือป่าว????

ถ้าเป็นแบบนั้นอย่าหวังเลย ว่าเครื่องหายจะได้คืน find my iphone ไปเหอะ ไม่ช่วยอะไร
ตอนนี้ก็ต้องตามจากอีมี่เครื่องอย่างเดียว ไปแจ้งความเรียบร้อยแล้วค่ะ กำลังจะไปศูนย์บริการทั้ง 3 ศูนย์

check อีมี่เครื่องจากในนี้แล้ว ยังไม่มีการเปิดใช้งาน
https://www.icloud.com/activationlock/

ก็เลยรีบมาโพสเตือน ให้เพื่อนๆจะระวังตัวกันให้มากขึ้นค่ะ

*ปล.เราโทรถามเพื่อนที่เป็นเจ้าของ istudio มาแล้ว เค้าบอกว่า อาจจะทำได้ แต่คนที่นั้นต้องโปรมากๆ
ส่วนพี่อีกคนที่เคยทำงานที่ istudio เค้าบอกว่า

******************** edit
อ่านคอมเม้นแล้วเหมือนกับว่า ที่เรากด forget password ของ apple id ทำให้โจรสามารถเข้ามาเครื่องเราและกด reset ได้
ใครอธิบายตรงนี้ได้รบกวนทีนะคะ จะได้เป็นอุธาหรให้ท่านอื่นๆที่ไม่รู้ด้วยค่ะ

สรุปคือ ถ้ากด reset password แล้ว
ทำให้โจรสามารถทำอะไรกับเครื่องก็ได้ใช่มั้ยคะ
รวมไปถึง restore
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่