ออกกำลังกายยังไงให้ฟิต&เฟริม ฉบับเด็กหอ : การเปลี่ยนแปลงจากนังอ้วนอืด สู่หญิงสาวฟรุ้งฟริ้ง 555555

มาต่อจากทู้ที่แล้วนะ หลังไมค์มาเยอะมาก ไม่อ่านละหนังสือ มาตั้งทู้ให้เพื่อนๆก่อน 55555

กระทู้พลีชีพ+พลีกาย: อาหารคลีน ฉบับเด็กหอ!!! ทำน้ำหนักฉันลดไปได้10 กิโลเลยนะพวกเทอวววว
http://pantip.com/topic/33318151

หลังจากบอกเรื่องอาหารแล้ว เรามาเข้าเรื่องออกกำลังกายกันดีกว่า บอกก่อนว่า หุ่นของบุ๊คเนี่ยจะเป็นแบบลูกแพร์อ่ะ คือช่วงบนจะเล็กกว่าช่วงล่าง
คือช่วงอ้วนเนี่ย ก้น สะโพก ขา ใหญ่มาก เหมือนไขมันมันไปลงตรงนั้นหมดเลยอ่ะ แขนกับเอวก็ใหญ่นะแต่ไม่เท่าไหร่

ตอนนั้นเราก็คิดว่า เฮ้ยหุ่นเราเป็นแบบนี้เอง ลดน้ำหนักไปก็ไม่ลงหรอก คิดว่าเพราะกระดูกใหญ่บ้าง เป็นที่ฮอร์โมนบ้าง กลัวออกกำลังกายไปแล้ว หน้าอกหาย หน้าตอบ หน้าโทรมแต่ขาใหญ่เท่าเดิมหรือเปล่า เข้าข้างตัวเองสุดดด และไปแอบอิจฉาพวกที่ตัวอวบๆ แต่ขาเล็ก ฮ่าๆๆ
แต่มีเพื่อนคนหนึ่งบอกว่า “แกลองลดดูสิ เชื่อฉันสิว่าพอลดไปจนถึงจุดหนึ่งมันจะต้องเล็กได้แน่ๆ"

ก็เลยเอาวะไม่มีอะไรจะเสียนี่ เลยเริ่มออกกำลังกาย

อุปกรณ์ : ก็ไม่มีไรมาก มีแค่เสื่อโยคะ ร้องเท้าวิ่ง ดัมเบล จบ

เริ่มแรกจัด T25 เลยค่ะ
สามวันแรกปวดตัวมาก เดินแทบจะไม่ไหว แต่พอช่วงหลังก็เริ่มชิวขึ้นๆ
พอออกไปซักพักสองเดือนก็เบื่อมาก

เลยเปลี่ยนไปตีแบดมินตัน & เทนนิสกับเพื่อนๆ ก็เหนื่อยและสนุกดีค่ะ
แต่ซักพักก็เบื่ออีก กำ 55555

ต่อมาก็เต้นแอโรบิก ที่มหาลัยมีลานเต้นตอนเย็นอยู่ค่ะ
เต้นเสร็จมันไม่ค่อยได้เหงื่ออ่ะ รู้สึกยังไม่สุด ก็เลยไปวิ่งอีกประมาณ 9 รอบ
ซักพักนางก็เบื่ออีกจ้าาา  5555

ตอนนี้ก็กลับมา T25 และ weight training +cardio บวกกับออกไปวิ่ง ไปเต้นแอโรบิกบ้าง ตามอารมณ์เลย เปลี่ยนไปเรื่อยๆจะได้ไม่เบื่อ
weight training +cardio ก็ดูคลิปในยูทูปเลยค่ะ
มีเยอะมากมายให้เลือกสรร ไม่ได้ไปเข้าคอสหรือฟิตเนสใดให้เสียเงินเลยค่ะ (งกเอาเก็บไว้ซื้อเครื่องสำอางค์ 5555)
ตัวอย่างคลิปที่ออกนะคะ

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ

ถ้าว่างแปปๆ ก็ซิตอัพและ squat 100+ ครั้ง
บางทีก็แขม่วทองเล่นๆ เวลาทำนู่นทำนี่ ไม่รู้ว่ามันช่วยหรือเปล่านะ 5555

บางคนอาจจะสงสัยว่าออกนานๆ คนเดียว ไม่เบื่อหรอ ตอบเลยว่าไม่ค่ะ
เพราะชอบเปิดมิวสิกวีดีโอเพลงเกาหลีไปด้วย คือฟังเพลงมันส์ๆ แล้วพวกเกิร์ลกรุ๊ปเนี่ยหุ่นของแต่ละนาง เอวบางร่างน้อยมากกกกกกก
บางที่ก็หัดเต้นไปด้วยเลย 5555 ดูบ่อยๆทำให้มีแรงฮึดเลยค่ะ  
บางทีเบื่อเกาหลี ก็เปิดหนัง ละครดูไป ออกไป เพลินๆ เผลอแปปเดียวหนังจบ เหงื่อมาเต็มเลยค่ะ

แรงบันดาลใจ ตูดนาง ขานาง พุงนาง นมนาง >[]<

บางคนบอกว่า เรียนก็กลับเย็นละ ไม่มีเวลาออกกำลังกาย
จริงๆสำหรับบุ๊คคิดว่ามีเยอะมากนะคะ เคยสังเกตตัวเองบางทีนั่งเล่นเฟสบุ๊คเป็นชั่วโมง ก็แอบคิดว่าถ้าชั้นไปออกกำลังกายป่านนี้เสร็จไปแล้วเนี่ยยย

สำหรับตอนนี้จริงๆแล้วก็ไม่ได้ผอมลีนแบบไม่มีไขมันเลยนะคะ แต่ก็รู้สึกตัวเบาขึ้น  ขาก็ไม่ได้เล็กแบบ เกิร์ลกรุ๊ป อะไรขนาดนั้น แต่มันเล็กลงแน่นอนค่ะ สำหรับคนทีมีหุ่นแบบเรานะ ออกไปเถอะ เดี๋ยวมันก็เห็นผลจะมากหรือน้อยอยู่ที่ความพยายามของคุณเอง สำหรับเรามีช่วงไม่ออกกำลังและตามใจปากน้ำหนักก็ไม่ได้ขึ้นมากนะคะ อย่างมากก็ 1-2 กิโล คือเหมือนมีกล้ามเนื้อเพิ่มมาช่วยเผาผลาญแล้วอ่ะ

มีคนถามมาเยอะมากจริงๆสำหรับวิธีลดต้นขา จริงๆแล้วมันลดเฉพาะส่วนไม่ได้นะคะ
ส่วนมากจะเป็นท่าออกกำลังที่ทำให้กระชับมากกว่า
ส่วนตัวก็ออกตามนี้
บวกกับคาดิโอ
สำหรับร่างกายเรานะ ช่วงแรกไขมันส่วนอื่นจะถูกนำมาใช้ก่อน เช่น ไขมันส่วนแขน ส่วนหน้าอกจะค่อยๆหาย T^T แต่ก็ไม่มากค่ะ ไม่ต้องกังวลไป 555555
แต่พอมาถึงจุดนึงมันก็จะมาดึงเอาไขมันที่ขา ที่ก้นไปใช้แล้วหละคะ คือถัาออกต่อไปเรื่อย ไม่ใจร้อนรับรองค่ะ ขาเล็กลงแน่นอน >3<

เข้าไปพูดคุย สอบถาม แลกเปลี่ยนความรู้กันได้นะคะ
สู้ๆนะคะ เป็นกำลังใจให้ทุกคนนนนน

เฟซบุ๊คคนแอดมาเยอะมาก ขอบคุณนะคะที่ให้ความสนใจขนาดนี้ คือเพื่อนในเฟซจะเต็มแล้ว
ช่วยไปติดตาม หรือสอบถาม ที่เพจนะคะ  เพิ่งสร้างเลย เดี๋ยวจะพยายามอัพบ่อยๆ
https://www.facebook.com/Bookyhealthyworld
IG Page: bookyhealthyworld
------------------------------------------------------------------------------------
Facebook : booky supanooch
IG : bookygatto
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่