ทำไม flat design เป็นที่นิยมจัง ทั้งๆที่มันไม่สวยเลย

Flat design หรือ material  design คือเทรนด์ใหม่ของวงการ it โดยเฉพาะวงการมือถือ ที่เน้นทำให้อินเทอร์เฟสและ icon แบนลงและพยายามจะลดแสงเงา ทำให้เรียบง่ายที่สุดเท่าที่จะทำได้ จนมันเรียบง่ายจนเกินไปและดูเห่ยๆ โบราณมากกว่า ดูไม่ปราณีตไร้มิติมากๆ เหมือนของเด็กเล่นเลยครับ  ทั้งๆ ที่เมื่อ 2-3 ปีที่แล้ว เทรนด์มาแรงคือ Skeuomorphism ที่เน้นความสวยงามสมจริงมีมิติและให้ความรู้สึกเหมือนกำลังใช้ของสิ่งนั้นจริงๆ เช่น เครื่องคิดเลขใ iPhone
ที่เมื่อก่อนทำสวยมากๆ เหมือนใข้ของจริงเลย

ด้านซ้ายเป็นแบบ Skeuomorphism ด้านขวาเป็นแบบ flat

แอพเข็มทิศ อันขวาแบบ Skeuomorphism สวยกว่าแบบ flat มากๆ

สวิตซ์เปิดปิด ด้านซ้ายเป็นแบบ Skeuomorphism ให้ความรู้สึกเหมือนของจริงมากกว่า สังเกตพื้นผิวก็ทำเหมือนด้วย แต่แบบ flat อันขวา ทำออกมาได้จืดชืดมากๆ เหมือนให้เด็กจบใหม่ทำ

Window 8 ที่โคตร flat เลย ผมว่ามันดูโบราณมากๆ เหมือนดีไซเนอร์ขี้เกียจออกแบบอ่ะ

ผมเลยสงสัยว่าไอ้ flat  นี่มันมีดีอะไร ทำไมหลายเจ้าถึงเปลี่ยนมาใช้มันจังครับ มันสวยเหรอ มันดูจืดๆ ไม่สมจริงเลย แถมยังทำมาเป็นสีโทนๆ เดียวกันหมด ดูโบราณมาก ผมหวังว่า flat design จะตายเร็วๆ และ Skeuomorphism จะฟื้นกลับมาได้นะ ผมว่ามนุษย์ชอบอะไรที่มันสมจริงเหมือนจริง

มีความเห็นอย่างไรกับ flat design กันบ้างครับ และชอบแบบไหนมากกว่าระหว่าง Skeuomorphism กับ flat แล้วทำไมถึงชอบแบบนั้นมากกว่า

ปล.ผมก็ไม่ค่อยเก่งเรื่องนี้เท่าไรนะครับ แต่แค่สงสัยว่ามันไม่เห็นสวยเลย ทำไมคนชอบจัง
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่