แชร์ประสบการ์ณ แอบขึ้นรถไฟ Yufuin No Mori

หลังจากที่โพสเรื่องแอบขึ้นรถไฟไปเมื่อวานนี้ ก็ได้อ่านคอมเม้นตอบรับมากมายที่ทำให้คิดไตร่ตรองอีกทีค่ะ
“ขอโทษที่ทำผิดกฏระเบียบของรถไฟที่ญี่ปุ่น และอาจส่งผลให้คนไทยโดนมองไม่ดีนะคะ”
ถึงแม้จะซื้อบัตรJR pass แล้ว แต่ขบวนรถไฟนั้นเป็นชบวนที่ต้องจองจึงจะขึ้นไปนั่งได้ ยอมรับค่ะว่าการแอบขึ้นรถไฟขบวนนั้นไปโดยไม่ได้จองนั้นผิดจริง
ตอนนั้นเราคิดแค่ว่าหนาวไม่ไหวแล้ว ขอแค่ได้ขึ้นรถไฟไปยืนอย่างเดียวก็ยังดี โดนไล่ค่อยว่ากัน
หรือคิดเข้าข้างตัวเองว่าคนอื่นทำได้เราก็ทำได้
ยอมรับค่ะว่าไม่ได้คิดให้รอบคอบว่าอาจจะมีคนเห็นว่าทำได้แล้วทำเพิ่มอีกเรื่อยๆ หรือว่าทำให้เสียชื่อเสียงของประเทศ
เหตุผลที่นำเรื่องนี้มาโพสในพันทิพย์ เราไม่ได้ภูมิใจอยากโอ้อวดการกระทำของเรา หรืออยากให้ใครทำตามนะคะ
เพียงแต่อยากแชร์เรื่องราวนี้ ไว้เป็นประสบการ์ณให้คนอื่นอ่านค่ะ ไม่ใช่ประสบการ์ณที่ถูกต้อง100% จากบทความการแอบขึ้นรถไฟก็ไม่ได้สบายเลย และจากคอมเม้นทุกคนก็รู้ว่ามันไม่ใช่สิ่งที่ถูกต้อง
ก็ขอโทษ และขอบคุณที่มาคอมเม้นเตือนสตินะคะ

ป.ล. ขอลบกระทู้นี้นะคะ อีกไม่นานกระทู้คงไปแล้วค่ะ
ไม่อยากให้ใครมาอ่านแล้วทำตามค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่