เราขับรถชนสุนัขตาย แล้วเจ้าของเค้าจะมาเอาเรื่องค่ะ......แบบนี้เราผิดรึเปล่า?

เรื่องมีอยู่ว่าเรากำลังขับรถเข้าบ้าน แล้วมีสุนัขตัวเล็กๆกำลังวิ่งตามรถมอเตอร์ไซค์(เป็นเจ้าของสุนัข) เราก็ขับรถอยู่ดีๆมันก็วิ่งมาเห่าเราแล้วลอดใต้ท้องรถเราสุดท้ายโดนล้อหลังเหยียบตาย(พยามยามชลอแล้วนะแต่มันตัวเล็กง่ะ)
ต่อมาเค้าก็มาหาเราที่บ้านเรียกเงินกับเรา3500บาท บอกว่าสุนัขตัวนี้ซื้อมา5000 เราก็บอกว่าเราไม่ผิดนะไม่ได้ตั้งใจด้วย เราก็จะให้เค้า1000บาทนะ แต่เค้าไม่เอายืนยันกลับมาว่าจะเอา3500บาท ไม่งั้นเค้าจะไปแจ้งความตาม "พรบ.คุ้มครองสัตว์" (แต่เราผิดหรอเนี่ย!)
- ถนนที่ชนเป็นถนนหลวงและเป็นทางเข้าบ้านเรา
- ที่ๆชนห่างจากบ้านเจ้าของสุนัขหลายกิโลเมตร
- สุนัขวิ่งเข้ามาหารถเราเอง

อยากถามว่าเราผิดมั้ย? เราควรจ่ายเงินให้เค้ามั้ย? แล้วพรบ.คุ้มครองสัตว์มีกรณีนี้มั้ย?
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 3
ง่ายๆตาม พรบ.คุ้มครองหมานะครับ

มันเดินอยู่ดีๆ เราไปไล่ตีไล่ฆ่า เข้าข่ายผิดกฏหมาย
เราเดินอยู่ดี มันมากัดหรือเห่า แล้วเราโดดเตะเข้าก้านคอ มันใจเสาะคอพับตายคาติง ไม่เข้าข่ายผิดกฏหมาย

แต่กรณีของคุณ ไม่เกี่ยวกับ พรบ.นี้เลย แต่ไปเข้า ตามพระราชบัญญัติจราจรทางบก  พ.ศ.  2522  
เนื่องจาก ถนน เป็นสิทธิ์ของคนเดินเท้าและรถ เป็นหน้าที่ที่เจ้าของสุนัขจะต้องระวังป้องกันมิให้สัตว์เลี้ยงเข้ามาในถนน และป้องกันมิให้เกิดอุบัติเหตุแก่สัตว์เลี้ยงของตน

ดังนั้นเมื่อเกิดเหตุ คุณจึงไม่ต้องชดใช้และ หากรถเสียหายก็ยังเป็นฝ่ายเรียกร้องค่าเสียหายได้
ความคิดเห็นที่ 1
รถวิ่งบนถนนค่ะ ไม่ใช่สุนัข อีกอย่างถ้ารถเราชนสุนัขแล้วรถเราเสียหาย สุนัขมีเจ้าของ เจ้าของต้องซ่อมรถให้เรา เรื่องนี้ไม่เกี่ยวกับ พรบ คุ้มครองสัตว์ คนละเรื่องเลย เพราะไม่ได้ทำร้ายและทารุน ให้เค้าไปแจ้งความเลยค่ะ
ความคิดเห็นที่ 30
เคยมาแล้วครับ

อดีตหมาที่บ้านผม ฮัสกี้ ขุดดินมุดรั้วออกไปหาสาวตอนกลางคืนครับ

ปรากฏว่าโดนรถชนตาย แล้วทำรถตกข้างทางด้วยครับ ห่างจากหน้าบ้านผมนิดเดียว

สรุปที่บ้านผมต้องจ่ายค่าซ่อมรถ 40,000 กว่าบาทครับ จากตอนแรกอู่สรุปมา 70,000 กว่าๆ  แต่เจ้าของรถบอกจะทำสีพอดีเขาเลยออกเองส่วนนึง  แล้วอะไหล่บางส่วนก็เปลี่ยนเป็นของเทียบ (ชิ้นที่ของเดิมติดรถก็เทียบอยู่แล้ว)

ของคุณ แนะนำว่าเรียกค่าเสียเวลากับเจ้าของหมาไปสัก 5000 ครับ เดี๋ยวเขาต่อราคาลงมาเอง

ปล. เจ้าของหมาจะเสียใจจะอะไร มันก็เป็นเรื่องส่วนตัวของเจ้าของหมาครับ  ความรับผิดชอบต่อสังคมต้องมาก่อนครับ
ความคิดเห็นที่ 2
หากเราไม่ได้มีเจตนาและไม่ได้ทำโดยประมาท  และการที่เจ้าของสุนัขปล่อยปะไม่เอาใจใส่ดูแลสุนัขให้อยู่ในความควบคุม เหตุที่เกิดขึ้นก็เพราะความเลินเล่อของเจ้าของสุนัขเอง ถ้ากรณีเป็นเช่นนี้ท่านก็ไม่ต้องรับผิดในการชดใช้ค่าราคาสุนัขครับ

ในส่วนความผิดตาม พรบ.คุ้มครองสัตว์ เมื่อท่านไม่ได้เจตนาและไม่ได้ประมาท อีกทั้งการกระทำของท่านก็ไม่มีกระทำอันเป็นการทารุณกรรมสัตว์ เหตุเกิดเป็นสุดวิสัย ก็ไม่มีความผิดตาม พรบ. นี้
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่