ปัญหาชีวิต ของคนที่มีแฟนแต่ดูไม่มีอนาคต อยากให้ลองอ่านสำหรับ "เป็นคนดีนะแต่ดูไม่มีอนาคต" ชีวิตจริงของหลายๆคู่

สวัสดีคับ นี่กระทู้ ที่ 2 ของผม  55555

เนื่องจากวันนี้เลยมีคนมาปรึกษาผม เรื่องเงินๆ ทองๆ   กระทู้นี้ คนรวย หลบ ไป ครับเพราะ  จะเข้าใจยากสักหน่อยนะ หรือถ้าจะอ่านก็ลองๆ

เปิดใจรับเรื่องจริงของสังคมวันนี้        ทำไมผมาแชร์เรื่องนี้         เรื่องนี้ผมว่ามีประโยชน์กับผู้ชาย  หลายคน จำนวนมาก (ที่มากกว่าผู้หญิง)

ในรอบหลายปีมานี้  มีคนกลุ้มใจกับ เรื่องนี้ปรึกษาผม   ถึงหลัก 10 คน  เรื่องเดิมๆ ของชาย วัย   กำลัง มีแฟน  อยากมีอนาคต  แต่ดูไม่มีอนาคต มันช่าง

น่าเศร้า     ผมคนนึง  เคยเป็นผู้ชายอย่างว่า   " คนดีนะแต่ไม่มีอนาคต "      เรื่องที่ผมมานำเสนอเนี่ย   ผมเชื่อเลย เยอะมากๆ   เราไม่พูดถึง

ลูกคนมีฐานะ  พอมี พอกิน   หรือ คน รวยนะครับ      ถ้าเป็นไปตามกลุ่มจำพวกที่ผม ระบุ  อาจจะไม่ค่อยเกิดปัญหาพวกนี้

1.   คาบช้อนเพชร ช้อน ทอง ช้อนเงิน    มาเกิด          พวกนี้ต้นทุนดี ไม่มีปัญหา   พ่อแม่   มีเงิน    มีทุกอย่าง และส่งต่อให้กับ  ลูกๆได้

สบายๆ   เรียนๆ ทำงานๆ  (พวกนี้   ตอนเรียน ได้เงินใช้   มากกว่าเงินเดือนที่จบมาเสมอ )หาคู่ๆ  จัดไป.....   ง่ายดี     เรื่อง ยาก   หาคนดีๆ พอใจ เป็นไป

ตามคิด   (เรื่องส่วนตัวครับ)  กลุ่มนี้ไม่ค่อยมีปัญหา    เรื่องอย่างว่า

2.  ปากเปล่า    ออกมา   ไม่ได้คาบอะไรออกมา      พวกนี้    ออกแนว   กลางๆของชีวิต    ลงไป  ถึงกลุ่ม ด้านล่างๆ   หมายถึง    จาก 1-5  

คือคะแนน   2.5  -  1 นี่ละ   พวก  มีการศึกษา (สูงต่ำไม่เท่ากัน)  อาจจะมีที่อยู่อาศัยแถม  ตามสถาพ  หรือ  รถมรดก ตามสภาพ  หรือ ใช้รวม

กับครอบครัว    ทำงานดูแลตัวเองตามลำพัง  บางทีอาจจะแบ่งปันบุพการี   หรือถึงขั้น ไม่มีอะไรเลย  มีแต่ ที่พักอาศัยรวมกะครอบครัว (กลุ่มนี้ละพรึบ)

3. กลุ่ม คาบ ช้อน "สนิม"   คือ กลุ่มที่เกิดมาไม่มีอะไร   ได้รับการดูแล  ได้การศึกษาบ้าง ไม่ได้บ้าง  ดูแลตัวเอง  

****ความโหดร้ายของกลุ่มนี้   ค่าตัวสูง  มีหนี้ติดตัว  ตั้งแต่เกิด หรือ    มีภาระตั้งแต่เริ่ม ชีวิต ตัวเอง****

ความหมายโดยรวม    เริ่มต้น แบบ ไม่มีอะไร ตัวเปล่า  ไม่มีตัวช่วย แต่มีตัวฉุด  หนี้สินทางบ้านที่ต้องช่วยรับรู้    หรือเหตุผล  108 -1900

ต่างๆนา (กลุ่มหามาเท่าไหร่ มีคนช่วยใช้)
...............................................................(ผมคือกลุ่มนี้ครับในอดีต)

กระทู้นี้เกี่ยวกับ การเงิน ล้วนๆ  มันคือความจริง  ที่บางคนไม่ยอมรับมัน หรือ ยอมรับ เมื่อสายครับ

นานมาแล้ว ผมเป็นผู้ชายที่ผู้หญิงมอง   ว่า  " ดี   แต่ไม่มีอนาคต  "   ( ไม่มีตังงะ  )     จะพูดว่า  เป็นคนดี แต่ไม่เก่งเรื่องเงิน  ว่างั้น   55555

มาดูกลุ่มตัวอย่างจากความเป็นจริงในสังคมที่ผมรับฟังมา (ใครรู้ตัวว่าคนไหน ไม่ต้องแสดงตัวนะ  เพื่อนผมชอบอ่านซะด้วย pantip )

คนแรก  

เงินเดือน    30000    อายุ   30      ไม่มีรถ    นอน อยู่กะ   พ่อแม่   มีแฟน แต่  แฟนไม่กล้าพาไปรู้จักพ่อแม่เพราะไม่มีอะไร เลย....

เงินเก็บไม่ถึง 50000   แฟนไม่ถามถึงอนาคต แต่เจ้าตัวอึดอัดเพราะ ไม่รู้จะไปต่อยังไง

คนที่สอง

ธุรกิจส่วนตัว  40000 อายุ 30   ไม่มีรถ  อาศัยพ่อแม่  บ้านเล็ก ต้องซื้อแน่นอนถ้าแต่งงาน  เก็บตังไม่ได้ มีหนี้สิน ต้องช่วยชดใช้  

เงินเก็บไม่มี(พอแมร่งมีไปซื้ออะไรที่อยากได้ )  แฟนอายุเริ่มมาก แก่กว่าตัวเอง   เริ่มถามถึงว่า  จะแต่งเมื่อไหร่

คนที่สาม

ลูกจ้าง ราวๆ 2-3หมื่น อายุ  28   เช่าห้องอยู่ มีรถของที่บ้าน   แฟนรวยกว่า    แฟนเค้ารู้จัก กับผม มาบ่นเสมอว่า   คบไปมันก็ไม่รู้จักโต......

เสียเวลา คบมาหลายปีไม่มีอะไรดีขึ้นเลย   ฝ่ายชาย  ชอบ ถามผมทำไรดีวะให้รวย   55555

.......พอละ   ปัญหา จะคล้ายกันครับ

ไม่มีเงิน  ไม่มีตัง    ไม่รู้ทำไรดีวะ     อยากมีรถวะ    ถ้ากูมีตังแต่งไปแล้ว  (เออ ยังดีที่คิดแต่ง )

******ปัญหาหลักๆ คือ   การตั้งตัวไม่ได้        ยากครับ  สำหรับคนพื้นฐาน ข้อ 2-3   หรือคนที่

ซื้อบ้าน ซื้อรถเอง  ย้ำหาเอง ไม่มีการดาวจากพ่อแม่  หรือ  มาใช้ชีวิตตามลำพังใน กทม   อารมณ์ ว่า ดาวมาแล้ว-อะไร   หรือ   ผ่อนไม่ไหว  มีภาระ

อื่นๆรอแล้ว   ใครที่ประสบจะเข้าใจครับขยับไม่ได้  ชนเดือนหมด  หรือถ้าชีวิต มีอะไรที่ต้องใช้เงินด่วน มีหนี้อีก