ทรงผมชายที่ใครหลายๆคนเข้าใจผิด มาดูว่าแต่ละทรงเรียกว่าอะไร มีรูปครับ

กระทู้สนทนา
ทรงผมนี่เป็นอะไรที่ขาดไม่ได้จริงๆสำหรับผู้ชายอย่างเรา  ไม่ว่าจะเด็กหรือผู้ใหญ่
เพื่อนๆแบบเคยมั้ยจะสั่งทรงผมแต่ไม่แน่ใจว่ามันเป็นทรงอะไร  สุดท้ายก็ต้องหารูปไปให้ดู
บางทีไม่มีรูป  แต่รู้เป็นภาษาอังกฤษ บอกช่างตัดผมบ้านๆส่วนใหญ่งงนะครับ 
นั่นก็เล้ยทำให้ผมเฮ้ย  มันต้องมีภาษาไทยซิหน่าา   ไม่ยอมตายถ้าไม่รู้ชื่อไอ้พวกนี้
เพราะผมรู้สึกสงสัยมานานกับคำที่เกี่ยวทรงผมเป็นภาษาอังกฤษ
ซึ่งมีหลากหลายคำมากไม่ว่าจะเป็น  pompadour,  vintage, retro,  old school
slick back,  comb over, rockabilly  นี่คือคร่าวๆที่ได้ยินค่อนข้างบ่อย 
และสุดท้ายที่ขาดไม่ได้เลย คือ  undercut  เพราะนี่คือตัวชูโรงของกระทู้นี้

ผมก็เลยค้นคว้าหาคำตอบพยายามเข้าใจภาษาอังกฤษที่รู้อยู่น้อยนิดปะติดปะต่อกับความรู้ของช่างตัดผมประเทศไทย
ถ้าผิดพลาดตรงใหนใครมีความรู้  ช่วยๆบอกกล่าวหน่อยนะครับ   เพราะผมพยายามในส่วนของผมเพื่อที่จะไขข้อข้องใจและจบปัญหาทรงผมสะที
ผมจะอธิบายคำข้างบนสั้นๆยกเว้น  undercut   จะเอาไว้ไล่เรียงกันแบบให้หายสงสัยกันเลยทีเดียว  

1.pompadour (ปอมปาดัว)  คือการเซ็ตผมด้านบนให้มีลักษณะม้วนๆเสยๆ
2.vintage (วินเทจ)  ในที่นี้จะกล่าวถึงทรงผมในยุค 20-90  
3.retro (เรโทร)   ในที่นี้จะกล่าวถึงการนำทรงผมในยุคก่อนๆกลับมาตัดกันใหม่ในยุคนี้
4.old  school (โอสคูล)  ในที่นี่จะกล่าวถึงทรงผมที่ได้รับการยอมรับอย่างกว้างขวางเป็นที่รู้จักในยุคก่อนๆ
5.slick back (สลีคแบค)   คือการเซ็ตผมเสยไปข้างหลังทั้งหมด
6.comb  over  (โคมโอเวอร์)  คือการเซ็ตผมแสกเอียงไปข้างใดข้างหนึ่ง
7.rockabilly  (ร็อคอะบิลลี่)  ในที่นี้จะกล่าวถึงเฉพาะทรงผมที่อยู่ในช่วงแนวดนตรีนี้เฟื่องฟู (ทรงผมที่ได้รับอิทธิพลจากนักร้องแนวเพลงนี้ซึ่งมีเอกลักษณ์การเซ็ตผมในรูปแบบ  pompadour)
  ฉะนั้นแล้ว   คำพวกนี้ไม่ใช่คำเรียกชื่อของทรงผม   แต่เป็นเพียงคำกล่าวเรียกรวมๆของแนวทรงผมที่เคยมีในแต่ละยุค ไม่ว่าจะเป็นยุควินเทจ  ยุคร็อคอะบิลลี่  
ซึ่งสองยุคนี้จะจัอยู่ในงานโอสคูล   เพราะทรงผมในยุคพวกนี้ได้รับการยอมรับอย่างกว้างขวาง  ส่วนปอมปาดัว สลีคแบค  โคมโอเวอร์นั้นจัดเป็นเพียงสไตล์การเซ็ตผมประยุกต์ให้เข้ากับอันเดอร์คัตเท่านั้น   โอเครนะครับ  มาเข้าใจความสำคัญของกระทู้นี้กันเล้ย  เย้ๆๆๆ

undercut  ไปใหนมาใหนก็ได้ยิน บล็อคนู้น กระทู้นี้  ยังไม่สามารถชี้ชัดฟันธงลงไปได้ว่าความหมายที่แท้จริงของทรงผมที่เรียกว่า undercut นั้นคืออะไร

undercut  แปลตรงตัวเลยคือตัดส่วนร่าง    เส้นผมด้านข้าง ทั้งข้างซ้ายข้างขวา  และข้างหลัง  ที่งอกจากข้างล่างขึ้นไปถึงเหลี่ยมศีรษะ  ข้างๆประมาณนวลลูกแก้ว
ข้างหลังขึ้นไปประมาณกึ่งกลางขวัญของคนส่วนใหญ่  เลยจากนี้ไปจะไม่อยู่ในส่วนของอันเดอร์คัต   จะใช้อะไรตัดก็ได้ ปัตตาเลี่ยนหรือว่ากรรไกรได้ทั้งนั้น
ฉะนั้นถ้าจะให้ความหมายของ  undercut   เรียกเป็นชื่อทรงภาษาไทย  นั่นก็ควรจะเรียกว่า   หวีรองนักเรียน    นั่นเอง

มาดูชนิดของ  undercut  กันบ้าง และถ้าจะเรียกแบบไทยๆจะเรียกว่าอะไร

skin undercut  ทรงนักเรียน
ไม่มีรูปแต่นึกออกใช่มั้ยครับ
คลิป
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

low  undercut  รองทรงต่ำหวีรอง
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้
mid  undercut  รองทรงกลางหวีรอง
high  undercut   รองทรงสูงหวีรอง

low  fade undercut   รองทรงต่ำไถขาว
mid  fade  undercut   รองทรงกลางไถขาว
high  fade  undercut   รองทรงสูงไถขาว  

อันนี้หาชื่อไทยเรียกไม่ลงตัว บอกช่างเป็นอังกฤษก็ได้ ไม่ก็อธิบายให้เรากับช่างเข้าใจกัน เพราะภาษาเป็นสื่อกลางเท่านั้น เมื่อเข้าใจอะไรก็ง่าย
disconnect  undercut     หวีรองรอบหัวหรือเป็นรองทรงก็ได้(ผมด้านข้าง ซ้าย-ขวา ต้องแยกชั้นกับด้านบน แต่ผมด้านหลังต้องกลืนกับด้านบน)
disconnect  undercut   all  around    หวีรองรอบหัวหรือเป็นรองทรงก็ได้(ผมด้านข้าง ซ้าย-ขวา และด้านหลังต้องไม่กลืนกับด้านบน)
razor  fade  undercut    รองทรงไถขาวลงมีดโกน  
ทรงนี้จะลงมีดโกนข้างล่างครับ  ไม่ใช่กันขอบนะครับ   แต่เป็นการโกนออก  
ถ้าอยากได้สูง กลาง ต่ำ ก็ว่ากันไป

ถ้าสั่งทรงได้แล้วส่วนผมด้านบนนั้น  เราก็สั่งเอาเองว่าต้องการความยาวแค่ใหน  บางมั้ย   
ทรง undercut  ทั้งหลายเหล่านี้ ก็ไปรวมกับการเซ็ตผมนั่นแหละครับ  ว่าต้องการเซ็ตแบบใหน
เลือกใช้ผลิตภัณฑ์ให้เหมาะกับเส้นผมตัวเองนะครับ  

ส่วนทรงผมซอยไม่ต้องมาถามนะครับ   เพราะมันไม่แน่นอนตายตัว  มันแค่ต้องการซอยออกสั้นหรือยาวแค่นั้นเอง
เอารูปไปให้ช่างดูนะครับ ง่ายกว่าเยอะ ^_^   

เครดิตภาพ มีทั้งส่วนรูปผมเอง ส่วนรูปฝรั่งสองคน จาก  google ครับ
ถ้าใครมีอะไรท้วงติงเม้นได้เลยครับ  เดี๋ยวผมมาแก้ไขให้
   สวัสดีฮะ [^_^]

อันนี้มาเพิ่มอุปกรณ์ในการตัดผมชายครับ

facbookfanpage : สมาคมทรงผมชาย ณ โคราช  https://www.facebook.com/hairmanKORAT
IG : indiie_iiedin
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่