[CR] [CR] Review: Ommlite Auto mount adapter EF to NEX อแด๊ปเตอร์ราคาโดนใจ สำหรับมิตรรักแฟน SONY NEX

ผนเป็นคนหนึ่งที่เลือกซื้อกล้อง Mirrorless มาเพราะมันใช้งานง่ายมาก ได้คุณภาพของภาพที่ไม่แพ้กล้อง SLR แถมขนาดเล็ก
ง่ายต่อการพกพาไปไหนต่อไหน
แต่!!! หาเลนส์ใช้ยากมากกกกกก ครั้นอยากได้เลนส์ fixed เพิ่ม ก็ต้องทน manual focus หมุนเข้าเป้าบ้าง วืดดดบ้าง เพราะ adapterที่ ควบคุมแบบ auto ไม่ได้.........ตึ่งงงงงงงง
เต่าเอือม

ไม่เป็นไรครับ หัดมันต่อไป จน NEX 3 ของผม Update firmware ก็เหมือนฟ้าฝนเป็นใจ ที่ firmware version นี้มี function Peaking level มาให้
ทำให้การใช้งาน NEX Camera กับบรรดาเลนส์หมุนรุ่นคุณปู๋ คุณทวดง่ายขึ้น การใช้งานถ่ายนู้นนี่ พี่น้อง ญาติ เพื่อนฝูง focus ได้ตรงเป้าดั่งใจ
แต่ๆๆๆๆๆๆ พอผมจะถ่ายรูปผมบ้าง เกิดเรื่องเลย เพื่อนๆหมุนไม่เป็นเลยย กว่าจะสอนให้รู้เรื่องแต่ละคนก็ยากเกิน สรุปไปเที่ยวทีนึง มีแต่รูปคนอื่น รูปตัวเองหน่ะหรอ เห๊ออ...ไม่มีหรอก ถึงมีก็เบลอครับ ฮ่าๆ
เต่าเอือม

ทนไม่ไหวละ..ผมเลยค้นหาข้อมูล Adapter ที่สามารถใช้งาน auto focus และ aperture ได้ ราคาถือว่าโหดอยู่ครับ หกพันกว่าบาทจนเกือบหมื่นบาทแถมยังต้องสั่งซื้อทาง eBay อีก......ใบแดง
นอกจากนี้ก็ยังพอมีพ่อค้าไทยขาย Online ราคาก็ไม่ต่ำกว่าห้าพัน  .....หัวเราะ
แล้วสวรรค์ก็เข้าข้างผม ทำให้ผมเจอเจ้า adapter ตัวนี้ครับ Commlite Auto mount adapter EF to NEX ราคาไม่แพง......เม่าเริงร่า
เลยกดสั่งซื้อมาเล่นๆ เผื่อว่ามันจะ work นะ
อมยิ้ม17

งานดีมากครับ ด้านในเป็นโลหะ แข็งแรงดีครับเยี่ยม

นี่ด้านสัมผัสกับกล้องครับ

ด้านต่อกับเลนส์ Cannon

พอนำมาประกบกับ NEX 3 ของผมหน้าตาจะประมาณนี้

ด้านหน้า

มุมซ้าย-ขวา

พอมาประกอบกับ 50mm f1.8 เลนส์ fixed ขวัญใจตากล้องมือสมัครเล่นของ cannon แล้วเป็นแบบนี้ครับ กลมกลืนกันดีอมยิ้ม36

ไม่เทอะทะอย่างที่คิดไว้ครับอมยิ้ม17

ครับ มาถึงเรื่อง Focus กันบ้าง ผมได้ลองใช้ Adapter ตัวนี้กับเลนส์ 50mm f1.8 ตัวเดียวนะครับ
เพราะยืมน้องมาทดสอบอีกที  เลนส์ 50mm f1.8 ตัวนี้ ตอนใช้กับ Cannon DSLR การ Focus ค่อนข้างช้าอยู่แล้วนะครับ
พอต้องมาใช้กับ Adapter ตัวนี้ ความคิดแรกของผม ก็ไม่ได้หวังว่ามันจะเร็วเท่ากับตอนใช้กับ Cannon DSLR
แต่..แต่..แต่!! ผมคิดผิดครับ การ focus ของเจ้า 50mm f1.8 เมื่อใช้ร่วมกับ Adapter ตัวนี้แล้ว กลับไม่เป็นไปตามที่ผมคาดคะเนไว้ครับ
การ focus ถือว่าเร็วใกล้เคียงหรือว่าเร็วเท่ากันเลยก็ว่าได้ครับ (เย๊..เม่าบัลเล่ต์) ลองดู Clip video ที่ผมทดลองใช้ครับ
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
นอกจากนี้ Adapter ตัวนี้สามารถปรับ aperture ได้จากตัวกล้องเลย ขอโทษที่ลืมถ่าย Video ให้ครับ

เป็นยังไงบ้างครับสำหรับใครที่มีเลนส์ Cannon อยู่แล้ว  Adapter ตัวนี้ถือว่าน่าสนใจมากๆครับ กับคุณภาพงานประกอบ และการใช้งานที่ดี ถือว่าใช้ได้เลย
คุ้มค่ากับการซื้อมากๆครับ กับราคาค่าตัวไม่ถึง 3000 บาทไทย
เพี้ยนแช๊ะ

ปล.แก้ไขชื้อสินค้าครับ Ommlite เป็น Commlite
ชื่อสินค้า:   Ommlite Auto mount adapter EF to NEX
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่