[SR] ทดลองใช้ SONY A7R FULL FRAME !! แบบชาวบ้านๆ EPISODE I

กระทู้รีวิว
ก่อนอื่น ต้องขอขอบคุณ ท่านผู้สนับสนุนรายการเป็นอันดับแรกครับ

เพราะถ้าไม่มีท่านผู้สนับสนุน คือ Sony Thai ที่กรุณาส่งกล้อง พร้อมกับเลนส์ และ adapter มาให้ผมได้ทดลองใช้  
ก็คงไม่มีรีวิวนี้เกิดขึ้นมาครับ

และคราวนี้ นอกจากยืมกล้อง A7R  จาก Sony แล้ว  

ผมยังไปเที่ยว ขอยืมเลนส์ชาวบ้านเค้าไปทั่วเชียงใหม่เลยครับ  
เดี๋ยวต้องมีรายการขอบคุณอีกยาวเหยียดตอนจบกระทู้   ยิ้ม

----------------------------

ชื่อสินค้า:   Sony A7R
คะแนน:     

**SR - Sponsored Review : ผู้เขียนรีวิวนี้ไม่ได้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง แต่มีผู้สนับสนุนสินค้าหรือบริการนี้ให้แก่ผู้เขียนรีวิว โดยที่ผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนอื่นใดในการเขียนรีวิว

tamrong
140 ความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 1
กล้อง Full Frame mirorless นี่ มันเป็นอะไรที่ผมรอคอยมานานอ่ะครับ  พร่ำเพ้อถึงเธออยู่ทุกนาที

แบบว่าผมชอบเล่นกล้อง mirrorless อยู่แล้วอ่ะครับ
เพราะเราก็ไม่ได้ถ่ายรูป ทำมาหากินจริงๆจัง
แต่ถ่ายรูป วัดวา หมา แมว เอามันส์   เสพสุขจากการถ่ายภาพ  
เลยไม่ได้พิศมัยการแบกกล้องตัวใหญ่ๆไปถ่ายภาพซะเท่าใหร่
แต่ก็อยากได้ไฟล์ภาพดีๆ  

ผมก็เลยเลือกเดินบนเส้นทาง mirrorless ตลอด  
เพราะมันเหมาะกับการหาความสุขจากการถ่ายรูปของผมเป็นที่สุดอ่ะครับ

ตอนแรก ก็ลุ้นข่าวลือกันอยู่ ว่าค่ายใหนจะเปิดตัวกล้อง mirrorless fullframe ออกมาเป็นค่ายแรก  
(ไม่นับ leica ที่เป็น niche market   แพงเกินจะฝัน  ทั้งกล้องทั้งเลนส์)  

ในที่สุด Sony ก็เป็นผู้ชิงเปิดตัวกล้อง mirrorless fullframe ออกมาเป็นเจ้าแรกในตลาดก่อนใครๆครับ

sony รื้อ roadmap  แผนการผลิตกล้องทั้งหมด ทั้งปีนี้ ปีหน้า  
แล้วเร่งรัดโครงการ Full Frame  mirrorless นี้ให้เกิดขึ้นโดยเร็วที่สุด  

เพราะเค้ารู้ว่าตลาด mirrorless Fullframe นี้ ยังว่างเปล่า ไม่มีใครจับจองอ่ะครับ

ใครเปิดเกมส์ก่อน ก็มีสิทธิได้ลุ้นเป็นเจ้าตลาดอ่ะครับ

ในที่สุด Sony ก็เปิดตัว A7  และ A7R  ออกมาพร้อมๆกันสองพี่น้อง ฝาแฝด  
ตัวนึง หมัดหนัก  36 ล้าน pixel    
อีก ตัวนึง หมัดเบากว่าหน่อย  24 ล้าน แต่ ฟุตเวิร์คคล่องแคล่ว และราคาเบาลงมา

ตัว R ที่ต่อท้าย A7  นี่  หมายถึง resolution  หรือความละเอียดอ่ะครับ  
ซึ่งผมว่าตัว R  ตัวเดียว  ยังห่างจากความเป็นจริงครับ  
อยากจะตั้งชื่อให้มันว่า   A7 GFR  มากกว่าครับ  (Great grandfather Resolution)  

แถมราคายังเปิดตัว  A7  นี่  ยังเป็นราคาที่แบบว่า เอิ่ม....  
มัน เป็นราคาเปิดตัวที่ต่ำที่สุดในบรรดากล้อง FF ที่เคยมีเปิดตัวออกมาในตลาดแล้วมั้งครับ

ก็ขอสาธุ อนุโมทนา ให้ Sony ด้วยครับ
หลังจากที่ได้รอคอยมานาน
ในที่สุด  วันนี้ตลาดกล้อง ก็มีกล้องสมาชิกใหม่ คุณภาพสูงปรี๊ด  แต่เบา  พกง่ายไม่หนักคอ  
ราคาจับต้องได้  เอื้อมได้ แถมไม่โดดไปจากราคาต่างประเทศ

เอามาให้พวกเราได้ไว้ใช้พกพาไปท่องเที่ยว หาความสุขจากการถ่ายรูป
บางคนก็เอาไว้ทำมาหากิน  เลี้ยงปากเลี้ยงท้อง    
เอาไปถ่ายสินค้า  ถ่ายใน studio
เอาไฟล์ ไปขยายแปะผนังตึกมาบุญครอง   เซ็นทรัลเวิลด์  ก็ยังเหลือเฟือครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ 12 พฤศจิกายน 2556 เวลา 07:30:08 น.

tamrong
ความคิดเห็นที่ 2
มาตอบคำถามที่ค้างคาใจกันก่อนเลย

ขนาด !!  มันใหญ่มั้ยอ่ะ  ในรูปเหมือนจะใหญ่

ผมว่าตัวกล้องไม่ใหญ่เลยครับ
มาดูรูปกล้อง ในมือน้องเมด ของเรา เนี้ยว ๆ

จะเห็นได้ครับ ว่าใส่กับเลนส์ 35/2.8 แล้ว  มันเล็กน่ารักน่าชังจริงๆครับ

ขนาดโดยรวม ก็สูสีกับกล้อง mirrorless ตัวโตๆ
หรือพอๆกับ SLR ฟิล์ม รุ่นเล็กๆ สมัยก่อนหละครับ

เทียบพิกัดกันดู  ระหว่างกล้องฟิล์ม กับ กล้อง mirrorless ค่ายอื่นๆครับ

ถ้าเทียบกับกล้องที่มีขนาดเซ็นเซอร์เท่ากัน  pixel พอๆกัน  

ก็จะเป็นอย่างที่เห็นครับ เหอๆ

ภาพจาก  http://camerasize.com/
แก้ไขข้อความเมื่อ 11 พฤศจิกายน 2556 เวลา 23:38:49 น.

tamrong
ความคิดเห็นที่ 3
ส่วนเรื่องเลนส์  ผมได้รับมาสองตัวครับ

ZEISS 35mm f2.8   กับ  ZEISS  55mm  f1.8

ดูขนาด เทียบกับเลนส์ FF  ระยะใกล้ๆกัน  
เจ้า ZEISS 35mm ดูจะไม่ค่อยใหญ่เท่าใหร่ครับ

แต่เจ้า ZEISS 55mm  นี่ ยาวอยู่ครับ เมื่อเทียบกับเพื่อนๆช่วงเดียวกัน

ที่ขนาดมันยาวยังงี้ ทั้งที่มันสามารถออกแบบให้เล็กกว่านี้ได้  
เพราะเขาต้องการออกแบบ optic มาให้แบบว่า รีดคุณภาพออกมาได้สุดๆ  ไม่มีการ compromise
อ่ะครับ  เดี๋ยวจะได้เห็นกัน

tamrong
ความคิดเห็นที่ 4
คำถามต่อไปที่ได้รับคือ   มันจับถนัดมั้ย

มือคนเรา มันไม่เท่ากันอ่ะครับ
แต่มือขนาดอุ้งเท้าหมีของผม  ผมว่าจับถนัดสุดๆอ่ะครับ

ทุกปุ่ม อยู่ที่ปลายนิ้ว ควบคุมได้ด้วยมือข้างเดียว   นิ้วก้อยโผล่นิดหน่อย  ช่างมัน เพราะมันเป็นกล้องเล็ก

ความรู้สึกของกล้องตัวนี้  มันไม่ใช่ NEX  ครับ
แต่มันเหมือนกับ RX1  ที่มี EVF  และเปลี่ยนเลนส์ได้มากกว่าอ่ะครับ   

ทั้งปุ่มควบคุมต่างๆ  เมนูในกล้อง มันจะไปคล้าย RX1  มากกว่า NEX  ครับ

แก้ไขข้อความเมื่อ 12 พฤศจิกายน 2556 เวลา 07:37:49 น.

tamrong
ความคิดเห็นที่ 5
ปุ่มด้านหลังกล้อง  เซ็ทให้มันเป็นอะไรก็ได้ แทบทุกปุ่มอ่ะครับ

ใครชอบแบบใหน ก็สามารถตั้งได้ ตามใจชอบครับ

แบบว่า มันเข้ามือสุดๆ

แถมปุ่ม FN หลังกล้อง

สมัยเป็น NEX  ใส่เข้าไปได้ 5-6 อย่าง

มันไม่สะใจมือโปร   พอมาถึงสมัย A7R ตัวนี้

ปุ่ม FN   เลือกยัดเข้าไปได้  12 อย่างครับ
เป็น short cut menu   ที่ทำงานได้ สะดวก ง่ายดาย ทีเดียวครับ

tamrong
ความคิดเห็นที่ 6
ความถึก

บอดี้ของ A7  กับ A7R  จะต่างกันอยู่ครับ

A7 จะเป็นครึ่งแมกนีเซี่ยม  ครึ่งพลาสติก

ส่วน A7R  เป็นแมกนีเซี่ยม ซะส่วนใหญ่ครับ  

ทั้งสองพี่น้อง มีระบบ environmental seal   กันละอองน้ำ กันฝุ่น ครับ

tamrong
ความคิดเห็นที่ 7
เซ็นเซอร์ เค้าบรรยายสรรพคุณทางเทคนิคเอาไว้มากมายอ่ะครับ  

แต่มันเป็นเรื่องทางเทคนิค  ไปอ่านในโบรชัวร์เองอ่ะครับ ผมขี้เกียจแปลมา  

เอาเป็นว่า ชกจริงเลยดีกว่า ไม่ต้องประกาศสรรพคุณ  
เดี๋ยวลองของจริงให้ดูเลยดีกว่า   ว่าไฟล์มันโหดขนาดใหน

มาดูเรื่องความไวโฟกัสกันก่อนครับ

ผมได้ลองของ A7R  ก็รู้สึกว่ามันโฟกัสไว กว่า NEX  ทุกตัว ที่เคยจับมาแล้วนะครับ

ว่ากันว่า A7  ตัวน้อง โฟกัสไวยิ่งกว่า A7R ตัวนี้อีกอ่ะครับ  

A7R โฟกัสไวขนาดใหน  ลองดูครับ
ครึ่งแรก เปิดโคมไฟส่อง   ครึ่งหลัง  ปิดโคมไฟ เหลือไฟมัวๆ ในห้องสลัวๆ ดวงเดียว   ปิดไฟช่วยหาโฟกัส

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
แก้ไขข้อความเมื่อ 12 พฤศจิกายน 2556 เวลา 08:20:30 น.

tamrong
ความคิดเห็นที่ 8
ตามด้วย อัตราการยิงถล่ม  ทั้ง RAW และ JPG ครับ  

ว่ารัวต่อเนื่องได้กี่รูปครับ  จนกว่า Buffer จะเต็ม และอัตราการรัว จะเริ่มอืดลง

เริ่มด้วย  JPG ก่อน   มันปืนกลชัดๆอ่ะครับ  
RAW จะเต็มเร็วกว่า แน่นอน เพราะไฟล์ RAW มันใหญ่กว่าอ่ะครับ

tamrong
ความคิดเห็นที่ 9
ขอดูโพยก่อน  ถึงหัวข้อใหนแล้ว แฮ่ๆ   ยิ้มยิ้ม

ผมเขียนกระทู้สดๆอ่ะครับ  โดย list ไว้ ว่ามีหัวข้ออะไรบ้าง
แล้วก็เขียนบรรยายกันสดๆ ไปทีละหัวข้อๆ เท่าที่นึกออกครับ

กล้องตัวเนี้ย  มันทำมาสำหรับผู้ใช้ระดับเบบี๋หัดคลาน   ไปจนถึงโปรระดับเซียนเหยียบเมฆ เลยอ่ะครับ

เคยเห็นมั้ย กล้องโปร  เซ็นเซอร์ Full Frame  36 ล้าน Pixel

แต่มีโหมด I auto   SCENE Selection   โหมดดูดสี   พาโนราม่า  และ มีลูกเล่นต่างๆเพี้ยบบ    

โหมด Face detection    smile detection   โหมดทำหน้าเนียนอ่ะครับ

พี่โซนี่  เค้าใส่มาครบๆหมดทุกโหมดอ่ะครับ  

คือว่า กะเอาไว้ขาย ตั้งแต่ระดับ ตากล้องเบบี๋ ไปจนถึงระดับ  โปรเหยียบเมฆเลย

และที่สำคัญ   ที่กล้องสมัยนี้มี  คือ WIFI  NFC  KFC  โอ้ย  จัดมาเต็มๆไปหมด
สั่งยิงจากมือถือได้ โอนรูปจากกล้องลงมือถือได้  จัดมาเต็มไปโม้ด ใช้กันไม่หวาดไม่ไหว

แก้ไขข้อความเมื่อ 12 พฤศจิกายน 2556 เวลา 08:24:50 น.

tamrong
ความคิดเห็นที่ 10
ต่อมาก็เรื่อง resolution

36 ล้าน pixel  มันขนาดใหน

ดูรูปอ่ะครับ

ฝรั่ง กำลังเล็งร้านขายขนมครก

ผู้หญิงอุ้มหมา  ดูต้นตะบองเพชร  

แผงขายเสื้อผ้า

ทั้งสามรูปข้างบน  มัน crop ออกมาจากรูปนี้อ่ะครับ  อ๊าาากกกกกกกกก  

แบบว่า ไฟล์มัน รายละเอียด เยอะมากกก ดูกันไม่หวาดไม่ไหว  

ท่านใดอยากพิสูจน์  สามารถดาวน์โหลดไฟล์ RAW  ไปขุดดูได้นะครับผม  ที่ link นี้ครับ  

RAW FILES DOWNLOAD FROM THIS LINK  

http://www.4shared.com/file/udOoxm4i/DSC02199.html
แก้ไขข้อความเมื่อ 12 พฤศจิกายน 2556 เวลา 21:41:15 น.

tamrong
ความคิดเห็นที่ 11
คือแบบว่า มันขุด ขุด ขุด   รายละเอียดทุกอย่างในภาพ

สิว เสี้ยน อะไรต่างๆ มันขุดออกมาหมดอ่ะครับ

ถ่ายคนมานี่ เวลาเอามาขยายดูนี่ เหมือนเอาแว่นขยายไปส่องหน้าเค้าเลยอ่ะครับ

ถ้ารูปยังไม่ใหญ่พอ ท่านสามารถคลิกขวา เลือก view image ซูมดู ได้อีกระลอกนะครับ  

หรือถ้ายังซูมไม่สะใจ  ไปโหลด file RAW  มาขุดดูเองก็ได้ครับ ที่ลิงค์นี้  

RAW FILE
http://www.4shared.com/file/3KhL4Wnr/DSC03712.html
แก้ไขข้อความเมื่อ 12 พฤศจิกายน 2556 เวลา 08:30:03 น.

tamrong
ความคิดเห็นที่ 11-1
รายละเอียดดีจริงๆ

ไม่มีใครรู้หรอก
ความคิดเห็นที่ 12
กล้อง A7R ตัวเนี้ย มันเป็น E-mount  ครับ   ใส่ได้ทั้งเลนส์เก่า เลนส์ใหม่

เลนส์เดิม จากกล้อง NEX  เขาเรียกว่า E-mount

ส่วนเลนส์ สำหรับกล้อง Full Frame  เค้าเรียกว่า FE-mount  
ซึ่งมันก็เป็น E-mount  เหมือนกันนี่หละครับ  แต่เป็นเลนส์ FF

ทั้งสองเมาท์ คือ เมาท์เดียวกัน ใส่ด้วยกันได้ครับ

แล้วถ้าเอาเลนส์ E-mount  ธรรมดามาใส่ จะเป็นยังไง

มันก็จะเป็นขอบดำๆ แบบนี้อ่ะครับ เพราะว่าเลนส์มันรองรับถึงแค่เซ็นเซอร์ APSC  

แก้ไขข้อความเมื่อ 12 พฤศจิกายน 2556 เวลา 08:34:55 น.

tamrong
ความคิดเห็นที่ 13
แต่ไม่ต้องตกใจไปครับ เลนส์เก่า เลนส์ใหม่

เค้ามีให้เลือกครับ ว่าจะใช้โหมดใหน  โหมด APSC  on  off หรือ Auto  

กล้องจะรู้จักกับเลนส์อยู่แล้วครับ ว่าเลนส์ใหนเลนส์ FF อันใหน APSC

เราจะเลือกได้ ว่าจะให้มันเก็บภาพ แบบใหน  FF APSC หรือให้มันเลือกให้เอง auto

ดังนั้น ไม่ต้องกลัวไม่มีเลนส์ wide ครับ

VCL ECU ECF ของผม ยังอยู่ครบ สามารถนำมาใช้กับ A7  A7R ได้ ในโหมด APSC  Mode ครับ

จำนวน pixel ลดลงเหลือ 15 ล้าน pixel  พอๆกับ NEX 6 หละครับ
แต่ได้ไฟล์ และ DR ของเซ็นเซอร์ FF    

อันนี้ไฟล์ RAW  ของรูปพญานาคครับ ลองเอาไปเปิดดูรูปเต็มๆได้ครับ
RAW FILE DOWNLOAD

http://www.4shared.com/file/BW1D9IAY/DSC04952.html

แก้ไขข้อความเมื่อ 16 พฤศจิกายน 2556 เวลา 19:28:33 น.

tamrong
ความคิดเห็นที่ 13-1
ภาพสวยมากเลยครับ รบกวนสอบถาม รายละเอียดเวลาใช้เลนส์ E-mount ที่ไม่ใช่ FE เก็บรายละเอียดได้ดีมั้ยครับ

Domi Chan
ความคิดเห็นที่ 13-2
ดีใช้ได้เลยครับ  ลองคลิกขวา ดูรูปพญานาค ภาพใหญ่ๆได้เลยครับ  

หรือจะโหลดไฟล์ RAW ไปเปิดดูรูปเต็มๆได้ครับ

tamrong
ความคิดเห็นที่ 14
โหมด cretive style  หรือโทนสีจากในกล้อง มีให้เลือกใช้ตรึมอ่ะครับ

ส่วนมาก ผมใช้  Landscape ซึ่ง สีมันจะโหด contrast จัด สะใจวัยรุ่นครับ

แต่อาจจะไม่ถูกใจบางท่าน ที่ถวิลหาความนิ่มนวล  แนะนำให้ปรับมาโหมด Portrait ครับ
แล้วโทนจะนุ่มขึ้นอีกเยอะเลย  

ส่วนตอนถ่ายสาว ก็ใช้ standard หรือ Light ครับ มันสว่างๆดี

แก้ไขข้อความเมื่อ 12 พฤศจิกายน 2556 เวลา 08:36:57 น.

tamrong
ความคิดเห็นที่ 15
นอกจากโทนสีแล้ว

ยังมีของเล่นใส่มาอีกเพียบอ่ะครับ

เช่นโหมด HDR Paint  โหมดดูดสี  หน้านวล   ทำเป็นภาพสีน้ำอ่ะครับ
เยอะแยะไปหมด  เยอะจนลองไม่ครบอ่ะครับ

ที่ผมชอบ ก็มี HDR Paint นี่หละครับ

สมัยก่อน กว่าจะได้ HDR แต่ละภาพ  process กันแทบตาย

มาสมัยนี้ กดชัตเตอร์  1 จึก  ชัตเตอร์ลั่น 3 ที  เสร็จเรียบร้อย

tamrong
ความคิดเห็นที่ 15-1
น้าโอ๋ครับ รูปบน

Posterization สลับกับ Illustration นะครับผม

หัวเราะ

Forsberg
ความคิดเห็นที่ 15-2
เอ ไม่แน่ใจนะครับ  ขอบคุณครับ ที่ทักท้วง เดี๋ยวผมไปเช็คดู

tamrong
ความคิดเห็นที่ 16
ลองใช้ iso สูงๆมั่งครับ

ตั้ง ISO  ไว้ 6400 ติดเลนส์ 55mm  ไปเดินถ่ายตลาด ตอนเช้ามืด

ช่วยๆกันส่องครับ ผมว่าภาพมันก็ยังพอมีมิติอยู่นะครับ  

แก้ไขข้อความเมื่อ 12 พฤศจิกายน 2556 เวลา 08:38:52 น.

tamrong
ความคิดเห็นที่ 16-1
6400 แม่เจ้าใสกว่า 1600 NEX -f3 อีกครับ อมยิ้ม22

D-tear-pak
ความคิดเห็นที่ 16-2
เห็น SET แล้ว ยิ้มกริ่มในใจ....เราไม่พลัดพราก กันแน่ เจ้า Sony A7 จุ๊บๆอมยิ้ม22.....

หลังจากวืด  NEX-6 / NEX-7 มาอย่างละที  55555+ หัวเราะอมยิ้ม16

Hong_G
ความคิดเห็นที่ 17
ลอง ISO เป็นหมื่นๆมั่งครับ

ก็พอใช้ได้นะครับ  

tamrong
ความคิดเห็นที่ 17-1
ทึ่งกับ iso สูง และจัดการกับ noise ได้โหดมาก อมยิ้ม10

LeViS1993
ความคิดเห็นที่ 17-2
ระวังเขาจะนึกว่าขโมยลักรถนะครับ....55555

สมาชิกหมายเลข 1008881
ความคิดเห็นที่ 17-3
สำหรับผมนี้เหลือใช้ เลยครับ
ไฟล์โหดขนาด ครับ

nutturbo
ความคิดเห็นที่ 18
หัวข้อหลักๆก็ผ่านไปแล้ว มาดูเลนส์ที่เปิดตัวพร้อมกล้องอ่ะครับ

ตัวแรก ZEISS  35mm f2.8  FE

ตัวเล็ก น่ารัก ครับ  

ฮู้ดทรงฝาครอบกลมๆ อันเดิม ไม่ค่อยหล่อถูกใจ ผมเลยเปลี่ยนเป็นฮู้ด HN 24 ของ nikon ครับ หล่อระเบิด

เห็นตัวเล็กๆน่ารักๆแบบนี้ก็เหอะครับ

ที่จริงแล้ว
มันเป็นเลนส์ที่แบบว่า  นิสัยใจคอ  โหดร้าย อำมหิตมากครับ  

คมเลือดสาด ตั้งแต่ f2.8  เลย

เล็ก โฟกัสไว และ มิติภาพ เด้งๆเลยครับ

ลองดูไปเรื่อยๆครับ

แก้ไขข้อความเมื่อ 12 พฤศจิกายน 2556 เวลา 08:40:37 น.

tamrong
ความคิดเห็นที่ 19

tamrong
ความคิดเห็นที่ 20
และก็จอมโหดอีกตัว ที่เปิดตัวพร้อมกันอ่ะครับ

ZEISS FE  55mm f1.8  ตัวนี้ ก็คมไม่แพ้ 35/2.8  

คมตั้งแต่ f กว้างสุด

มิติเด้งๆ สไตล์เดียวกันเลยครับ

เป็นเลนส์ที่เปิดที่ f กว้างสุดแล้ว หาความฟุ้งไม่มีเลยอ่ะครับ มันยอดมาก

tamrong
ความคิดเห็นที่ 20-1
รูปที่ 6 สิงห์หน้าวัดดูแปลกๆนะครับ ฮ่า

Maxive
ความคิดเห็นที่ 21
ลืมบอกเรื่องกล้องตัวนี้  มี iso 50  กับ speed สูงสุด 1/8000s อ่ะครับ

ใช้เลนส์เมพ พวก f1.2  ถ่ายกลางแดดได้สบายๆอ่ะครับ

เวลาถ่ายพวกน้ำตก ต้มทะเล  ก็ง่าย เพราะมี iso 50  ให้ช่วยหน่วงเวลา shutter speed

tamrong
ความคิดเห็นที่ 22
พอหละครับ  จบเรื่องตัวกล้อง

เท่าที่ได้ลองใช้มา สิบกว่าวัน  บรรยายสั้นๆ ง่ายๆ
ว่า  ฟิน ฟิน ฟิน กับ ฟิน  ไม่มีอะไรมากกว่านั้น

เหมือนมีคนเอา Porsche มาจอดไว้ที่บ้าน  ทิ้งกุญแจไว้
บอกว่าช่วยขับให้ด้วยนะ  น้ำมันเติมเอาเอง    

ผมก็ขับมันทุกวันอ่ะสิครับ  5555  ฟินสุดๆ  

สมกับที่รอคอยมานาน   เฝ้าสะสมเลนส์ รอกล้องตัวนี้ออก  

แล้วมันก็ออกมาจริงๆ   มันสุดยอดมากครับ

ข้อที่ผมชอบ สำหรับ A7R

1. งานสร้าง แบบไฮเอ็นด์  ราคาจับต้องได้
2. ถึก ทน  บอดี้ magnesium กันละอองน้ำ กันฝุ่น ใช้งานได้มั่นใจ ไม่ต้องกลัวฝน  
3. เซ็นเซอร์มหาโหด  ไฟล์สุดยอด  ขุดทุกรายละเอียดออกมาหมดจด  ขุด ขุด ขุด แล้วก็ ขุด  
4. การ design การจับถือ เข้ามือ ควบคุมได้ด้วยมือข้างเดียว   การสั่งการ อยู่ที่ปลายนิ้ว
5. ปุ่มต่างๆในกล้อง สามารถตั้งค่าให้เป็นไปตามที่เราต้องการ
6. EVF  ดีเยี่ยม  สว่างใส ชัดเจน
7. โฟกัสไว กว่า NEX ทุกรุ่น ที่เคยเล่นมา
8. ภาพมี มิติดี  เด้งดึ๋งๆ  สีสวย ถูกใจวัยรุ่น  
9. ระบบชาร์จไฟในกล้องแบบ mini  usb  สะดวก ใช้กับ power bank หรือชาร์จกับ notebook ได้สบายๆ
10.  WIFI NFC มีครบๆ  โหลด APP มาลงในกล้องได้อีกต่างหาก  
11.  ราคาจับต้องได้  เป็นมิตรกับสิ่งแวดล้อม เช่นภรรยา  และค่าเทอมลูก

มาถึงส่วนที่ผมไม่ชอบมั่ง
1.  ตอนดูรูป  ปุ่มซูมเข้า ซูมออก มันเล็กมากๆ

ลองดูรูป เทียบกับนิ้วโป้งของผม ปุ่มแค่นี้ แล้วจะกดกันยังไงเนี้ย   เหเห
กดซูมทีนึงเข้าไปสุด  ต้องกดซูมออก 5 - 6 ที   ลำบากพอสมควรครับ  
น่าจะมีการ up firmware ให้ใช้ปุ่มกลาง ในการซูมเข้า   ปุ่มล่าง ใช้ซูมออก  ได้แบบของ NEX  เดิม

2.  จอละเอียด  ช่องมองภาพไฮโซ  เซ็นเซอร์ใหญ่ ไฟล์ใหญ่
มันย่อมบริโภคแบต กว่ารุ่นธรรมดาๆ อ่ะครับ
แบตใช้รุ่นเดียวกับ NEX  แต่หมดไวกว่า NEX เยอะครับ  ถ่ายครึ่งวัน ถ่านหมด  ถ่ายได้ประมาณ 600 - 700 รูป
สมควรแล้วที่ต้องแถมแบตก้อนที่สอง และแท่นชาร์จ

3.  หน้าตาอ่ะครับ  ไม่มีความคลาสสิค  ไม่มีเส้น ไม่มีสาย    สู้คู่แข่งไม่ได้เล้ย    
น่าจะเหลาๆกว่านี้สักหน่อยน้อ
หน้าตาแบบนี้ เหมือนเอา nex 7 มาตัดแปะกระโหลกเข้าไปดื้อๆอ่ะครับ

4. ขณะที่กำลังเขียนไฟล์ลง memory จะถ่ายต่อได้  
แต่ว่า เปลี่ยนการ setting ตั้งค่าบางอย่าง meไม่ได้ครับ ต้องรอจนเขียนไฟล์ลง SD Card จบก่อน

สำหรับคนชอบเสพ DOF  เสพโบเก้   เจ้า A7  ก็พอละครับ
อย่างน้อย ก็การันตีได้ ว่าเซ็นเซอร์เดียวกับ RX1   ไม่ทำให้ผิดหวังแน่นอน  

ส่วนคนที่ชอบขุด  ชอบเสพ Resolution  น่าจะชอบ A7R ครับ  
มันเป็นกล้องที่เบา  พกพาง่าย  
เก็บรายละเอียดได้สุดยอด เอามา crop ได้มากมายครับ  

พก 35mm ตัวเดียว  เอามาใช้แทน  70-200mm ได้เลยครับ  

สมมุติไปเที่ยวเมืองนอก  ถ่ายโบสถ์มา  คุณก็จะได้ทั้งโบสถ์ และลวดลายปูนปั้นบนโบสถ์
ถ่ายหน้าสถานีรถไฟ  ก็อาจจะได้ แผนที่รถไฟ กับตารางเดินรถ ครบๆเลย     มันยอดมากครับ

ถามว่าหล่อมั้ย   บ่องตง ไม่หล่อเลยครับ

ถามว่าไม่หล่อ แต่ยิ้มใช้แล้วฟินมั้ย      ฟินครับ  

ถามว่าซื้อมั้ย         จองไปแล้วครับ    A7   ครับ  

SHUT UP AND TAKE MY MONEY ....      หัวเราะหัวเราะ

แก้ไขข้อความเมื่อ 12 พฤศจิกายน 2556 เวลา 10:44:51 น.

tamrong
ความคิดเห็นที่ 23
ส่วนเรื่องเลนส์  Zeiss  แพง  
ตอนนี้เลนส์น้อย   มีช่วงไม่ครบ   ไม่ต้องกลัวไม่มีเลนส์จะใช้ครับ  

นอกจาก E-mount  FE-mount  ของ sony ที่ใส่เข้าไปได้ตรงๆแล้ว

ยังมีเลนส์นอกค่าย อีกมากมายมหาศาลรอให้คุณไปใช้ ไปค้นหาอยู่ครับ

และข่าวดี  A7  และ  A7R สามารถ ต่อกับ adapter  แล้วใช้ Auto focus , IS  ได้กับเลนส์ canon usm ส่วนใหญ่ครับ
สำหรับคนที่ติด auto focus

ส่วนการ manual focus กับเลนส์มือหมุน ยุคคุณปู่ คุณทวด  ก็ทำได้อย่างแม่นยำมากครับ

เพราะว่ามีตัวช่วย ทั้ง mode PEAKING  และ  FOCUS MAGNIFY

ผมว่า PEAKING  มันเหมือนปืนกลอ่ะครับ  ยิงกราดๆๆๆ ถล่มเละ

แต่ถ้าจะให้แม่นยำ  ต้องเล่น FOCUS MAGNIFY  อ่ะครับ
เหมือนเจอส่องด้วย Sniper    ยิงนัดเดียว  โป้งเดียว  กลายเป็นโกโก้ครั้นช์

แก้ไขข้อความเมื่อ 12 พฤศจิกายน 2556 เวลา 10:06:46 น.

tamrong
ความคิดเห็นที่ 24
ใช้เลนส์ EOS ไปพลางๆอ่ะครับ  ใส่แล้ว หล่อกว่าเลนส์ค่ายสะอีก
มีเส้นสาย มีลวดลายอ่ะครับ  

1.  Canon EF  17-40mm f4 L

Auto focus speed  Good  

ขอบคุณ ท่านพี่โอ๋ NN camera   ผู้บริหารกิจการ เต้นท์เลนส์มือสองใหญ่ที่สุดในภาคเหนือ

และพี่โจ้ Violinst  ที่เอาเลนส์เมพๆ หลายตัวมาให้ยืมลองครับ

ให้ยืมเลนส์ยังไม่พอ  ยังเอาหน้ามาให้ลองเลนส์อีกต่างหาก  

ลองกันแถวๆหน้าร้าน ในร้าน นี่หละครับ

แก้ไขข้อความเมื่อ 12 พฤศจิกายน 2556 เวลา 08:59:09 น.

tamrong
ความคิดเห็นที่ 24-1
รูปสุดท้ายนี้อยู่แถวๆโรงเรียนโสตรึเปล่าครับ

เต่าคราม~
ความคิดเห็นที่ 24-2
หน้าร้านเสื้อ เลี้ยวขวาไป ก็โรงเรียนโสตเลยครับ

tamrong
ความคิดเห็นที่ 25
2.  Canon EF  85mm f1.2L

Auto focus  working  speed  quite slow

tamrong