ซื้อ บ้าน 2ล้าน ..แถม วิญญาณ เรื่องหลอน.

กระทู้คำถาม
..ตามนั้นเลยค่ะ..ขอเล่า เรื่องที่เราจะได้บ้านหลังนี้มานะคะ
..เราหาบ้าน มา ปีกว่าๆ  เห็นใครที่รู้จักก็บอกๆ หาบ้านให้ หน่อยนะ ที่ไม่แพงมาก
..ขอ อยู่ในงบ. งบเราเงินสด ไม่อยากมีหนี้สิน กู้ยืม หากเจอบ้านที่ถูกใจ ทำเลและ ..ราคาเท่างบเรามี
เราจะซื้อ ทันที .. หลังจากนั้น เราได้ รู้จักกับพี่คน1 ขอเรียกชื่อ พี่1 นะ.
พี่1 เป็น ภรรยาคนมียศ กว้างขวาง..และทำธุรกิจ ปล่อยรถเช่า..
เราก็เป็นลูกค้าพี่ 1 ในบางครั้ง..แน่นอน พี่1 รู้ว่าเรา กำลังหาบ้านจะซื้อ..
ต่อมา พี่1 โทรมาบอกว่ามีบ้านร้อนเงินจะขาย .. เขาขายใน ราคา 2.5ล้านบาท
เราก็ขอ ไปดูบ้านเพราะ ราคาพอฟังได้ งบ เงินสดเรามี ..บ้านในเมือง ทำเลเงียบสงบ
แต่ก้ใกล้ สิ่งอำนวยความสะดวก แบบเดิน หาได้ ทั้งสวนสาธารณะ -ตลาด-แหล่งท่องเทียว ทั้งกลางวัน -คืน.
พอเรา ไปเจอบ้านครั้งแรก .. เห้น บ้านและสิ่งแวดล้อม เราตอบเอา ตกลง ซื้อ ในทันที..
...............แต่ปัญหาที่มีก็ได้พบ ..คือ ..บ้านและที่ดิน โฉนด ด้านหลัง สลัก .ติดจำนอง!
คน ที่ต้องการขายให้ เรา เป็น ..เจ้าหนี้! พี่1 เป็น นายหน้า !  .. คำถามเรา แล้วเจ้าของบ้านที่ดินตัวจริงไปไหน?
... คำตอบคือ ..เจ้าของที่ดิน เจ้าของฉโนดอยู่ใน คุก ติดคุก ! เป้นชายวัย 72 ปี ติดคุกมาแล้ว 3ปี.
บ้านหลังนี้ การก่อสร้าง ดีมากๆ เล่นระดับดี ทำรั้วรอบ สูง เหล็กทุกเส้น แข็งแรง แบบบ้าน คนรวยสมัยเก่า..
ประตูรั้วเหล็ก รีโมท หรูหรา .. แต่ สภาพบ้านเก่าๆมาก ..สีซีด บนบ้านที่เป้นไม้ ปลวกกิน เกือบทั้งหมด ..
แต่บ้านยังคง ดูดี หลังคาซีแพ็คลอนสวย ไม่มีรั่ว น้ำไหล..  ..สภาพ รวมๆ สมกับเป้นบ้าน คุณนายบ้านยศนายชั้นผู้ใหญ่เก่า.
.......... บ้าน ถูกปิดตายมา นาน มีหลานชาย วัย 17ปี อยู่คนเดียว มา 3ปี .. ภรรยานายตำรวจที่อยู่ในคุก.. เป็น อัมพาต
มารู้ทีหลังว่า สามีติดคุก ภรรยา เส้นเลือดสมองแตก ..เลยทำให้ นอนเป็นอัมพาต ..มา 2ปีกว่าๆแล้ว..
ลูกๆ ก็เอาไป รักษา ที่ กทม. หลานวัย 17ปี ก็อยู่บ้านหลังนี้คนเดียว ..
ขอเล่าลักษณะ บ้านนะคะ .. บ้านชั้นบนเป้นไม้ จะมี 4 ห้องนอน ..เดิน ขึ้นบันได ซ้าย 2ห้องนอน ขวา 2ห้องนอน(ไม่มีห้องน้ำชั้นบน)
ชั้นล่าง ก็จะ มีห้องโถง ห้องครัว และ อีก 1ห้องนอน ข้างๆ บันไดจะขึ้นชั้น2 ...ห้องนี้แหละค่ะ ที่ใช้นอน ของหลาน ..แต่..
หลานชายก็จะไม่เคยขึ้นไปบนบ้าน และจะมานอนบ้านเป้นแค่บ้างวัน ..เด็กผู้ชายก้จะไปนอนกับเพื่อนๆมากกว่า..
..............
มาเรื่องบ้าน พอเรารู้ว่า บ้านติดจำนอง ..คนที่จะขาย ก้อยากได้เงินคืน ..เพราะ เป็นเจ้าหนี้..เจ้าของบ้านอยู่ในคุก.
เราก็ไปเดินเรื่อง ที่กรมที่ดิน สอบถาม ว่าจะซือ้ข้ายได้ยังงัย.. พี่1 . ก็พาเราเข้าไปใน เรือนจำ เอาเอกสารไปให้ ลุง ว. เซ็นต์
....ลุง ว. เป็นชื่อของเจ้าของบ้านนะคะ... เจ้าหนี้ คือ ลุง .ต.
พี่1. ก็รู้จักทั้ง สองท่าน .. พี่1ก็พาเราวิ่ง ไปหา ลุง ว. ไปให้ ท่านเซ้นยินยอม ตามกฏหมาย..
และมาซื้อ ขายกัน ในกรมที่ดิน .. ทั้งไถ่ถอน และ ซื้อขาย เป้น ไปตามมวล กฏหมาย ถุกต้องจน เราได้บ้านหลังนี้มาครอบครอง..
..................
เรื่อง สยอง ก็เกิดขึ้นค่ะ..
.................. วัน แรกที่เรา ไปดูบ้าน เราขึ้นไปบนบ้าน ของทุกชิ้น ยังอยุ่ครบ ให้ เพื่อนๆนึกภาพนะคะ
ของทุกชิ้น อยู่ครบ เพราะ เจ้าของบ้าน ลุง ว. ติดคุก... ภรรยา ก็เส้นเลือดสมองแตก เป็นพิการ..
ไม่มีการ โยกย้ายสิ่งของ ที่นอน เสื้อผ้า  หรือ ฯลฯ ... ที่สำคัญ อีก1ห้องชั้นบน ... เป้นห้อง พระ.. เป็นห้องพระ ที่น่ากลัวมากๆ
มีพระ วางอยู่พื้น พระ แต่ล่ะองค์ ท่าทางจะเก่าแก่มากๆ มี 5-7องค์.. และ มีพานทอง-เงิน 2-3อัน ตั้งอยู่ มีห่อผ้า ทั้งขาว -แดง ผ้ายันต์ ห่ออะไรสักอย่างอยู่ในนั้น..มี โต๊ะ บูชาพานที่มีรูปผู้หญิง ภาพ ขาว-ดำวางอยู่ มีคำหมาก พลู แห้งเขรอะ . ฝุ่นเขรอะ ในทุกซอก
หน้า ประตูห้อง มีลงขระยันต์ เป็น ไม่รู้ภาษา.. แต่มีแค่ห้องนี้ห้องเดียวนะคะ.. และห้องพระนี้ ก็อยู่ตรงห้องนอนชั้นล่าง.
ที่มีแค่ห้อง เดียว ชั้นล่างนั้น ... วันที่ขึ้นไปดูบ้าน ก่อนโอนบ้าน.. น้าๆผู้หญิง ก็ขึ้นไปด้วย ของรกมากๆๆ..
แต่ในห้องพระ ญาติๆเราทุกคนบอกว่า น่ากลัวจัง .. ก็ผ่านไป...
กระทั้ง เราซื้อ แล้ว โอนแบบเร็วๆ .. แต่สิ่งที่เราได้ คือ ของทุกชิ้น ที่ทาง เจ้าหนี้ หรือ หลานชาย ลูกๆ ของ ลุง ว. ไม่เอาไป
เพราะ สิ่งของ ฯลฯ เยอะมากๆๆๆๆ บวกกับ เจ้าหนี้ ก็ไม่สน ขอให้โอนเสร็จก็จบ.... พระ ถูกขนออกไป ของบางส่วนน้อยนิด ถูกเอาออกไป..แค่นั้น..ที่เหลือ เราต้องขนทิ้งเอง..
สุดท้าย เราต้องจ้างรถ 6ล้อไป ขน ทำสะอาดบ้าน ญาติๆพี่น้อง ในหมู่บ้านอีก 14คน ไปทำสะอาด .. ทุกคนไปถึง..
ก็พากัน รื้อ เอาสิ่งของที่ยังดีๆ อยู่ ...อันไหนไม่เอา ก้ทิ้ง.. ที่ขนทิ้ง มีแต่ของดีๆ เช่น รูปรับปริญญา ของลุง ว.
และ รูป รับยศศักดิ์ สิ่งของ ที่เจ้าของบ้าน น่าเสียดายมาก แต่ มันไม่ใช่ ส่วนของเรา ก็เก็บทิ้งๆๆๆๆ..
...........ทั้งหมด 5 เทียว รถ6ล้อ ที่ต้องเอาขนไปทิ้ง บ่อขยะ .. โอ้ววว ..ส่วนดีๆ เช่น พรมดีๆ ประมาณ 20ผืน หรือ เสื่อผ้า ดีๆ .. ญาติๆเราขนเอา กลับไปบ้าน ได้ 2 เทียวรถ 6ล้อ.. เอาไปใช้เอง..
นี้คือเรื่องจริงๆ.. เราไม่สนจะเอา ของพวกนี้ เราต้องการแค่บ้าน ที่โล่งๆ สะอาดๆ...
ทำเส็จ ในวันที่ 4 ..คนงาน 14คน ..ในที่สุดบ้านเราก้สะอาดมากๆ... แต่ยังคง ความเก่า ของสภาพบ้าน
บ้านโล่ง ไม่มีอะไร เลย ในตอนนี้..ห้องนอนชั้น บน เปิดทิ้งไว้ทั้ง 4ห้อง.. ห้อง พระ ไม่มีพระ แล้ว โล่งๆ
เราก็มา จัดห้องข่างล่าง ไว้นอน .. ข้างบน ไม่ขึ้นไปเหยียบเลย.. ขึ้นไปเฉพาะ กลางวัน ..  
เนื่องด้วย สภาพบ้านหลังใหญ่ เป้น อึ้มครึม อยู่แล้ว ขนาดบ้านโล่งๆ ยัง ยิ่งเป็น วังเวงมากๆ..
... เราก็ย้ายเข้าอยู่ หน้าบ้านก้มีเพื่อนบ้าน แต่ ค่ำมานิดๆ ก็ปิดบ้าน เงียบสนิท.. เราก็อยู่ในบ้านที่วังเวง..
เรา ย้ายเข้าไปนอน หลังจากที่ จัดแต่งห้อง ข้างล่าง เสร้จ ติดทีวี ติด วอลฯ .. เราเข้าไปอยู่กับลูกชายค่ะ ..
นอนห้องเดียวกัน แต่คนล่ะ เตียง... .......... เรื่อง หลอนๆ เริ่มขึ้น.

Pedantin
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 34
เล่าเรื่องให้ฟัง

บ้านผมเป็นไม้ผสมปูน สร้างมาน่าจะ 60-80 ปีกว่าๆ แล้วกระมัง

สมัยก่อน เวลานอน บางครั้งได้ยินเสียงพื้นไม้ลั่นดัง "ปัง" เหมือนโดนกระทืบอย่างแรง

บางทีได้ยินเสียงกรอบแกรบทั้งคืน ทั้งๆ ที่ในห้องผมไม่มีหนูสักตัวเดียว(เป็นห้องนอนปิดสนิท และทุกคนในบ้านหลับหมด)

บางทีก็ได้ยินเสียงย่ำเท้าไปมาทั้งกลางวันกลางคืน ทั้งๆ ที่ชั้น 2 ไม่มีคนอยู่ ครับ

แรกๆ ก็กลัวผี แต่อยู่ไปนานๆ มันจะมีคำตอบเฉลยมาเอง

เสียงพื้นไม้ลั่นดัง "ปัง" สนั่นห้องจนบางทีผมสะดุ้งตื่น เพราะ พื้นไม้มันโดนแอร์ ครับ(เปิดแอร์นอนทั้งคืน) ไม้มันเลยหดตัว

เช้ามา ปิดแอร์แล้วนอนต่อ ไม้มันก็ขยายตัวเพราะความร้อน เนื่องจากเป็นพื้นปาร์เกต์ที่เรียงไม้ต่อๆ กันหลายชิ้น ไม้แต่ละชิ้นมันขยายตัวได้ไม่เท่ากัน เวลาเบียดกันมากๆ มันก็ดีดตัวดัง"ปัง"สนั่นขึ้นมา ทั้งๆ ที่ห้องไม่มีคนอยู่ นอกจากผมนอนอยู่คนเดียว

ส่วนเสียงกรอบแกรบที่ดังทั้งคืนจนนอนไม่หลับ ลุกขึ้นไปค้นทั้งห้องไม่เว้นแม้แต่ใต้เตียงก็ไม่เจออะไร จนต้องทนนอนฟังกระสับกระส่ายไปหลายชั่วโมง พอปิดพัดลมเสียงกลับหาย ครับ พอลองสังเกตดีๆ ที่แท้ ถุงพลาสติกใบใหญ่ๆ ที่ใส่ของไว้ มันโดนลมตีก็เลยดังกรอบแกรบ พอมัดมันให้แน่นแล้วผลักไปไว้ที่อื่นที่ห่างๆ ลม ก็ไม่มีเสียงดังหลอนประสาทอีกเลย ครับ

ส่วนเสียงย่ำบนพื้นที่ได้ยินบนชั้น 2 ประจำ บางทีมีเสียงปิดประตูด้วยทั้งๆ ที่ไม่มีคน เคยไปเล่าให้คนอื่นฟัง เขาว่าบ้านผมมีกุมารทอง(ว่าไปโน่น) ตอนหลังถึงรู้ครับ ว่า พื้นบ้านผมใช้ร่วมกับห้องข้างๆ และน่าจะเชื่อต่อกับห้องอื่นๆ ด้วยอีกนับสิบหลัง เวลาเพื่อนบ้านปิดประตูหรือเดินไปมา ก็จะดังเหนือหัวผมด้วยเวลาอยู่คนเดียว ครับ และทุกวันนี้มันก็ยังมีเสียงย่ำอยู่ตลอด

ของแบบนี้ต้องอยู่ไปนานๆ ครับ เดี๋ยวมันจะเฉลยคำตอบเอง คนที่สรุปไปก่อนว่าเป็นผี ส่วนมากเผ่นก่อนที่จะได้คำตอบกันเสียอีก เลยกลายเป็นเรื่องเล่าสยองขวัญกันไปต่างๆ นาๆ ยิ่งเล่ายิ่งเสริมแต่งเล่าลือจนน่ากลัวขนหัวลุกขึ้นไปเรื่อยๆ บ้านธรรมดาคนแก่ป่วยตายตามอายุขัย กลายเป็นบ้านผีตายโหงมีคนผูกคอตายไปเสียงั้น อมยิ้ม15

จาน ชาม ช้อน ส้อม
ความคิดเห็นที่ 29
สิ่งที่เราต้องปราบก่อน คือ พระ ที่ปราบผี ไม่ใช่ผี

บางคนบอกว่า เป็นอุบายเสริมกำลังใจ ทำแล้วสบายใจ

แต่ก็เพราะทำกันอยู่อย่างนี้ ถึงไม่รู้จักแข็มแข็งกันสักที ส่งเสริมให้สังคมอ่อนแอ

ดั้งนั้น พระที่ควรต่อต้าน
คือ พระจำหน่ายของวัตถุมงคล
พระ ทำพิธีไสย
พระ ใบ้ห่วย
พระ โชว์อิธิฤทธิ์
พระ พวกนี้ทำให้คนอ่อนแอ และห่างศาสนา
พระพวกนี้เป็น มารศานา ตัวจริง  
ที่หลอกให้สังคมงมง่าย และอ่อนแอ

สมาชิกหมายเลข 1011587
ความคิดเห็นที่ 58
ตามที่เราประสบมานะคะ บ้านเราเป็นบ้านใหม่
ซื้อแล้วไม่ได้อยู่เงินสดเช่นกันค่ะ
ประกาศขายกู้ไม่ผ่านซักราย
ดูคนทรงทุกที่เค้าบอกว่าเจ้าที่เค้าไม่ยอม
สาวชุดไทยสีเขียว
ทุกที่ตรงกันค่ะ
  จนล่าสุดแม่สามีเป็นคนทรงเจ้ามาดูให้ตอนมาดูบ้านเค้าก็เดินปกติแค่เรายืนคุยกับน้องสามีอยู่ข้างล่างคุยกันเรื่อยเปื่อยอยู่ๆน้องสามีบอกว่ามีอะไรจะบอกเค้าบอกว่าเห็นผู้หญิงใส่ชุดไทยสีเขียวหน้าตาเย็นชาเห็นแค่ครึ่งตัวนะพี่ ซักพักแม่สามีเดินลงมาจากด้านบนมีกลิ่นหอมมากๆ ตามหลังแม่สามีตลอด แม่สามีบอกว่านั่นแหละเค้าเดินตามแม่มา คุยไว้ตอนแรกต้องตั้งศาลอย่างนั้นโน้นนี้
  พอจริงๆแม่สามีก็ไม่มีเวลามาทำให้แต่เราก็ให้แม่เราเองมาทำพิธีแบบคนโบราณ ก่อนจะเข้าอยู่บ้านใหม่เค้าทำกัน ณ เวลาที่แม่เราทำพิธี พระอาทิตย์ทรงกลดค่ะ แม่เราทานเจมากว่า 30 ปี ถือศีลภาวนา หลังจากนั้นเราได้ไปปฏิบัติธรรมที่เเห่งนึง สามีเลยถามเรื่องตั้งศาลต่างๆ ท่านพูดมาแค่ประโยคเดียวค่ะ "โยมจะเอาผีเข้าบ้านทำไม สวดมนต์ทำบุญ อุทิศส่วนกุศลให้เค้าผีที่ไหนจะไม่เอารึ"
เพราะก่อนหน้านี้แม่สามีบอกว่าถ้าไม่ตั้งศาลก็จะอยู่ไม่ได้ค่ะ บ้าเราสร้างทับจอมปลวก เสาบ้านตอกปิดปากถ้ำพยานาคต่างๆนาๆ
แต่พอเข้ามาอยู่จริง อยู่ดีมีสุขนอนหลับสนิท ค้าขายปกติไม่มีเรื่องแปลกๆให้เห็น มีบ้างที่ได้กลิ่นหอมนั้น
เมื่อได้กลิ่นเราบอกเค้าในใจค่ะ คืนนี่จะสวดมนต์ให้นะคะ
เวลาทำบุญทุกครั้ง
สวดมนต์ทุกครั้ง เราอุทิศให้สิ่งที่มองไม่เห็นในบ้านทุกครั้งค่ะ
สิ่งใดก็แล้วแต่สู้พุทธคุณไม่ได้หรอกค่ะ พระคุ้มครองค่ะ

ng2522
ความคิดเห็นที่ 1
ครั้งที่ 1.. ญาติเราที่ไปทำสะอาด มี1คน บอกว่า ทำสะอาด เอาไม้ถูพื้น ถูๆอยู่ ก็มีคนมาตบที่ก้น แปะ1..
ญาติคนนี้ อายุน้อยกว่าเรา .. วิ่งหน้าตาตื่นลงมาข่างล่างบอกว่า มีคนตบก้น .. ทุกคน หัวเราะ ไม่มีใครเชื่อ.. วันที่2 ทำสะอาด ญาติคนนี้ไม่มา ..เราให้ค่าแรง 400 ต่อวัน เธอก็ไม่มา...

ครั้งที่2. . ญาติเรา อีกคน มีศักดิ์ เป้นน้า ญ. ขึ้นไปทำสะอาดห้องพระ ไปเห็น ซอง สีขาว เหมือนมีอะไรอยู่ข้างใน.. ญาติญ. คนนี้เปิดดู .เจอรูป ที่โดนตัดเป้นชิ้นเล็กๆ ตัดชิ้นเล็ก ต่อไม่ได้ แต่รู้ว่าเป้นรูปภาพคน .. พร้อม คาถา สาปแช่ง .. ญาติญ. บอกขนลุกมาก เหมือนทำพิธี สาปแช่งคน..

ครั้งที่3. ตั้งเราเข้าไปอยู่ เราจะขนลุกมากๆ เวลาอยู่ในบ้าน เรารู้สึกเหมือนมีคน อยู่ด้วย มองเราตลอด..และเราจะได้ยินเสียง บนบ้าน กุกๆกักๆตลอด .. แต่เราก็เฉยเพราะจะมีนกพอราบ มานอนใต้ กันสาด ทุกคืน เราก็ไม่คิดมาก.. แต่ ทุกคืน เราจะได้ยินเสียง ลูกแก้วหล่น ลงพื้นกลางบ้านชั้นบน แล้ว เสียงกลิ้ง แกร๊งงๆๆๆๆ ไปมา แล้วก็เงียบ..คือ บ้านชั้นบน ไม่มี อะไรเลยนะคะ โล่งๆๆสะอาดอย่างที่บอก..

ครั้งที่4.. ลุกชายเรา จะชอบกลับบ้านดึกๆ 4-6ทุ่ม เราก็จะไม่นอน นอนไม่หลับ ต้องรอเปิดประตูให้ลูกทุกคืน.. มี วันนั้น เสียงบนบ้านดังตึงๆๆ กุกๆกักๆ แรงขึ้นๆ เราก็คิดตลอดว่านกพิราบมันจิกกัน ..นกๆๆ เรานอน เปิดไฟทุกดวงชั้นล่าง ตัวแข้งอยู่.. ก็ได้ยินเสียง เหมือน ใคร เอาอะไรแข็งๆ ฟาดลงที่ กรงประตู หรือ พื้นบ้านชั้นบน น่ะ มันดังมากๆ ..ดัง โป๊กๆๆๆ ..คือ ตั้งใจฟังก็รู้ว่า อยู่ในบ้านเรา นี้ล่ะ.. เรากลัวมากๆไม่กล้า ออกมาดู แต่เปิด ประตู ห้องนอน ชั้นล่างนอนตัวแข็งฟังอยู่ ..อีก 5นาที ลูกชายก็ขับรถมา เสียงเงียบไป ได้ นาทีกว่าๆเอง ..พอลูกชายมา ไม่มีเสียง สักแอ๊ะ..

ครั้งที่ 5.. เพื่อนลุกชายมาบ้าน 4คน..เราก้บอกลูกว่าแม่ จะเอา ข้าว ไปให้ หมาที่เลี้ยงไว้ บ้านยาย ..อยู่บ้านอย่าเพิ่งไปไหนนะ ตอนนั้นประมาณ 5โมงเย็นกว่าๆ .. ลูกๆ ก็เล่นกัน บนบ้าน จะเป็นลานไม้ โล่งๆ ..พอเรากลับมา บ้านเงียบมาก ทุกคนหายหมด..
เราโทรหาลูก -ลูกชายบอกว่า แม่ๆ เพื่อน ๆมันร้องไห้จะออกหนีจากบ้าน กลับ.. เราก้ว่า ทำไมล่ะลุก?.. ลุกชายบอก เพื่อน 2คน มองเห็น ผู้หญิง ใส่ชุดไทย มงกุฏ ชฏาทอง  ชุดทองระยิบ ยืนยิ้มอยู่ ในห้อง เราก้ถามห้องไหน?.. ลุกชายบอกห้องแรก ..(ห้องพระเก่า) ลูกชายไม่รู้ว่านี้ คือห้องพระ.เราก็ดุ ลุกชายไปว่า ตาฝาด เมากันรึเปล่า ลูกชายบอก เห็น พร้อมกัน 2คน.. เพื่อนลูกชาย 2คนนั้นไม่มาบ้านอีกเลย..

ครั้งที่6.. เราต้องกลับมาทำงาน ที่ ตปท. ลุกชาย ก็ต้องอยู่บ้านคนเดียว กลางวันจะมี ญาติผุ้ใหญ่ไปทำสะอาด และ อยู่กับลูกชาย.. แต่กลางคืน ต้องนอน ในห้อง ปิดบ้าน อยู่คนเดียว..ลุกชายก็ชอบเอา เพื่อนมานอนด้วย เป้นบางคืน..1-2คน..เราก็ไม่ว่า ถ้า มากกว่านี้ เราก็จะดุลูก..ไม่นะ เยอะไป..
ผ่านไป 1เดือน .. ทุกครั้ง ลูกชายจะนอนกับเพื่อน ...มา ช่วง 5คืนแล้ว ที่ลุกชายนอนคนเดียว.. ลูกบอก ไม่เห็น เป้นไร บ้านตัวเอง.. ลูกชายเขียนรายงานส่งด้วย ไม่อยากให้เพื่อนมารบกวน เราจะสอนลูกว่า บ้านตัวเอง อย่ากลัว.. ลูกชายเป็นคนไม่กลัว เรื่องพวกนี้ นะคะ .. รู้นิสัยลูก..แต่มา เมื่อวานลูกชายคุยโทรสับเสียงสั่นๆ (ลูกชาย วัย 16)   ..บอกว่า แม่ บนบ้านมีอะไรก็ไม่รู้ มีเสียงสวด เหมือนคนพูดๆท่องคาถา.. แล้วก็มีเสียงคนเดินๆ ดังมาก .. เราก็ปลอบลูกว่าเสียงนกน่ะลูก .. ลูกบอกไม่ ไม่ แม่ นั้นมัน ไม่ใช่ .. ลูกชายบอก หลอนมาก น่ากลัวมาก..
เราก้ถามลูกว่าอยู่มาตั้งนาน ทำไม เพิ่งมา กลัว มาเจอ.. ลูกชายบอก เพราะไม่เคยคิดจะกลัวงัย.. แต่นี้ มัน เจอจังๆเกิน ..หลอน สยองมากๆแม่ .. ลุกชายบอก นอนคนเดียวไม่ได้แล้ว..
เรา ก็ห่วงลูกมาก..แต่ก็พยายามพูดปลอบลูกว่า นี้บ้านเรานะลูก อย่ากลัว.. ลูกชาย เป้นเด็กเข้มแข็งนะคะ ..เข้าป่าล่าสัตว์ดึกๆ ลูกก็ทำมาแล้ว แต่ครั้งนี้ ดูลูกจะกลัวมากจริงๆ.. ลูกเจอเมื่อวันพระที่ผ่านมานี้เองค่ะ..เต็มๆ ..
.......................................
จากประวัติบ้าน มาที่เรื่อง เจ้าของบ้าน สมัยที่ลุง ว.ยังไม่ติดคุก ลุงเป้นคนชอบห่มขาว สวดมนต์ (เราเพิ่งมารู้)..
และ ภรรยาของลุง ว. ที่เป้น อัมพาตมา 2ปีกว่าๆ ..เส้นเลือดสมองแตก(พูดไม่ได้ แต่ฟังได้) ... หลังจาก ที่ขายบ้านให้เราได้ ลุกๆก็ไปบอก ภรรยาของลุง ว. 1อาทิตย์ต่อมา ท่านก็ตาย เสียชีวิต จริงๆค่ะ ..จากที่นอน พิการมานาน..2ปีกว่าๆ
หนี้ที่มี 1.4 ล้านบาท.. ลุง ว.ติดคุก..ภรรยาพิการ.. บ้านหลังนี้ติดจำนอง มีคนมาดูจะซื้อ 10กว่าๆราย..
แต่ทุกคนต้องถอย เพราะ ซื้อได้ ต้องเงินสดๆ เท่านั้น.. เงินผ่อน กู้เข้าธนาคารไม่ได้เลย..
.......................
สุดท้าย เราได้มาครอง แต่เรื่องสยอง ยังไม่จบนะคะ เราควร ทำงัยดี?.. ตอนนี้ลุกชาย มีท่าทีกลัวบ้านมากๆ.. เราจะ ขอญาติให้ไปนอนกับลูก ..ตอนนี้ ก็จะกลับไปทุบสร้างใหม่ ทั้งหลัง แต่ ขอทำงานเก็บเงินก่อน.. บ้าน ก็พออยู่ได้นะคะ แต่สยองหลอนจริงๆ..

Pedantin
ความคิดเห็นที่ 2
1.นิมนต์พระ..ทำบุญ เพื่อความสบายใจ
2.ขาย.....ตัดปัญหา
3.ติดต่อรายการทีวี...พลิกวิกฤตให้เป็นโอกาส

เบิ้มจัง
272 ความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 1
ครั้งที่ 1.. ญาติเราที่ไปทำสะอาด มี1คน บอกว่า ทำสะอาด เอาไม้ถูพื้น ถูๆอยู่ ก็มีคนมาตบที่ก้น แปะ1..
ญาติคนนี้ อายุน้อยกว่าเรา .. วิ่งหน้าตาตื่นลงมาข่างล่างบอกว่า มีคนตบก้น .. ทุกคน หัวเราะ ไม่มีใครเชื่อ.. วันที่2 ทำสะอาด ญาติคนนี้ไม่มา ..เราให้ค่าแรง 400 ต่อวัน เธอก็ไม่มา...

ครั้งที่2. . ญาติเรา อีกคน มีศักดิ์ เป้นน้า ญ. ขึ้นไปทำสะอาดห้องพระ ไปเห็น ซอง สีขาว เหมือนมีอะไรอยู่ข้างใน.. ญาติญ. คนนี้เปิดดู .เจอรูป ที่โดนตัดเป้นชิ้นเล็กๆ ตัดชิ้นเล็ก ต่อไม่ได้ แต่รู้ว่าเป้นรูปภาพคน .. พร้อม คาถา สาปแช่ง .. ญาติญ. บอกขนลุกมาก เหมือนทำพิธี สาปแช่งคน..

ครั้งที่3. ตั้งเราเข้าไปอยู่ เราจะขนลุกมากๆ เวลาอยู่ในบ้าน เรารู้สึกเหมือนมีคน อยู่ด้วย มองเราตลอด..และเราจะได้ยินเสียง บนบ้าน กุกๆกักๆตลอด .. แต่เราก็เฉยเพราะจะมีนกพอราบ มานอนใต้ กันสาด ทุกคืน เราก็ไม่คิดมาก.. แต่ ทุกคืน เราจะได้ยินเสียง ลูกแก้วหล่น ลงพื้นกลางบ้านชั้นบน แล้ว เสียงกลิ้ง แกร๊งงๆๆๆๆ ไปมา แล้วก็เงียบ..คือ บ้านชั้นบน ไม่มี อะไรเลยนะคะ โล่งๆๆสะอาดอย่างที่บอก..

ครั้งที่4.. ลุกชายเรา จะชอบกลับบ้านดึกๆ 4-6ทุ่ม เราก็จะไม่นอน นอนไม่หลับ ต้องรอเปิดประตูให้ลูกทุกคืน.. มี วันนั้น เสียงบนบ้านดังตึงๆๆ กุกๆกักๆ แรงขึ้นๆ เราก็คิดตลอดว่านกพิราบมันจิกกัน ..นกๆๆ เรานอน เปิดไฟทุกดวงชั้นล่าง ตัวแข้งอยู่.. ก็ได้ยินเสียง เหมือน ใคร เอาอะไรแข็งๆ ฟาดลงที่ กรงประตู หรือ พื้นบ้านชั้นบน น่ะ มันดังมากๆ ..ดัง โป๊กๆๆๆ ..คือ ตั้งใจฟังก็รู้ว่า อยู่ในบ้านเรา นี้ล่ะ.. เรากลัวมากๆไม่กล้า ออกมาดู แต่เปิด ประตู ห้องนอน ชั้นล่างนอนตัวแข็งฟังอยู่ ..อีก 5นาที ลูกชายก็ขับรถมา เสียงเงียบไป ได้ นาทีกว่าๆเอง ..พอลูกชายมา ไม่มีเสียง สักแอ๊ะ..

ครั้งที่ 5.. เพื่อนลุกชายมาบ้าน 4คน..เราก้บอกลูกว่าแม่ จะเอา ข้าว ไปให้ หมาที่เลี้ยงไว้ บ้านยาย ..อยู่บ้านอย่าเพิ่งไปไหนนะ ตอนนั้นประมาณ 5โมงเย็นกว่าๆ .. ลูกๆ ก็เล่นกัน บนบ้าน จะเป็นลานไม้ โล่งๆ ..พอเรากลับมา บ้านเงียบมาก ทุกคนหายหมด..
เราโทรหาลูก -ลูกชายบอกว่า แม่ๆ เพื่อน ๆมันร้องไห้จะออกหนีจากบ้าน กลับ.. เราก้ว่า ทำไมล่ะลุก?.. ลุกชายบอก เพื่อน 2คน มองเห็น ผู้หญิง ใส่ชุดไทย มงกุฏ ชฏาทอง  ชุดทองระยิบ ยืนยิ้มอยู่ ในห้อง เราก้ถามห้องไหน?.. ลุกชายบอกห้องแรก ..(ห้องพระเก่า) ลูกชายไม่รู้ว่านี้ คือห้องพระ.เราก็ดุ ลุกชายไปว่า ตาฝาด เมากันรึเปล่า ลูกชายบอก เห็น พร้อมกัน 2คน.. เพื่อนลูกชาย 2คนนั้นไม่มาบ้านอีกเลย..

ครั้งที่6.. เราต้องกลับมาทำงาน ที่ ตปท. ลุกชาย ก็ต้องอยู่บ้านคนเดียว กลางวันจะมี ญาติผุ้ใหญ่ไปทำสะอาด และ อยู่กับลูกชาย.. แต่กลางคืน ต้องนอน ในห้อง ปิดบ้าน อยู่คนเดียว..ลุกชายก็ชอบเอา เพื่อนมานอนด้วย เป้นบางคืน..1-2คน..เราก็ไม่ว่า ถ้า มากกว่านี้ เราก็จะดุลูก..ไม่นะ เยอะไป..
ผ่านไป 1เดือน .. ทุกครั้ง ลูกชายจะนอนกับเพื่อน ...มา ช่วง 5คืนแล้ว ที่ลุกชายนอนคนเดียว.. ลูกบอก ไม่เห็น เป้นไร บ้านตัวเอง.. ลูกชายเขียนรายงานส่งด้วย ไม่อยากให้เพื่อนมารบกวน เราจะสอนลูกว่า บ้านตัวเอง อย่ากลัว.. ลูกชายเป็นคนไม่กลัว เรื่องพวกนี้ นะคะ .. รู้นิสัยลูก..แต่มา เมื่อวานลูกชายคุยโทรสับเสียงสั่นๆ (ลูกชาย วัย 16)   ..บอกว่า แม่ บนบ้านมีอะไรก็ไม่รู้ มีเสียงสวด เหมือนคนพูดๆท่องคาถา.. แล้วก็มีเสียงคนเดินๆ ดังมาก .. เราก็ปลอบลูกว่าเสียงนกน่ะลูก .. ลูกบอกไม่ ไม่ แม่ นั้นมัน ไม่ใช่ .. ลูกชายบอก หลอนมาก น่ากลัวมาก..
เราก้ถามลูกว่าอยู่มาตั้งนาน ทำไม เพิ่งมา กลัว มาเจอ.. ลูกชายบอก เพราะไม่เคยคิดจะกลัวงัย.. แต่นี้ มัน เจอจังๆเกิน ..หลอน สยองมากๆแม่ .. ลุกชายบอก นอนคนเดียวไม่ได้แล้ว..
เรา ก็ห่วงลูกมาก..แต่ก็พยายามพูดปลอบลูกว่า นี้บ้านเรานะลูก อย่ากลัว.. ลูกชาย เป้นเด็กเข้มแข็งนะคะ ..เข้าป่าล่าสัตว์ดึกๆ ลูกก็ทำมาแล้ว แต่ครั้งนี้ ดูลูกจะกลัวมากจริงๆ.. ลูกเจอเมื่อวันพระที่ผ่านมานี้เองค่ะ..เต็มๆ ..
.......................................
จากประวัติบ้าน มาที่เรื่อง เจ้าของบ้าน สมัยที่ลุง ว.ยังไม่ติดคุก ลุงเป้นคนชอบห่มขาว สวดมนต์ (เราเพิ่งมารู้)..
และ ภรรยาของลุง ว. ที่เป้น อัมพาตมา 2ปีกว่าๆ ..เส้นเลือดสมองแตก(พูดไม่ได้ แต่ฟังได้) ... หลังจาก ที่ขายบ้านให้เราได้ ลุกๆก็ไปบอก ภรรยาของลุง ว. 1อาทิตย์ต่อมา ท่านก็ตาย เสียชีวิต จริงๆค่ะ ..จากที่นอน พิการมานาน..2ปีกว่าๆ
หนี้ที่มี 1.4 ล้านบาท.. ลุง ว.ติดคุก..ภรรยาพิการ.. บ้านหลังนี้ติดจำนอง มีคนมาดูจะซื้อ 10กว่าๆราย..
แต่ทุกคนต้องถอย เพราะ ซื้อได้ ต้องเงินสดๆ เท่านั้น.. เงินผ่อน กู้เข้าธนาคารไม่ได้เลย..
.......................
สุดท้าย เราได้มาครอง แต่เรื่องสยอง ยังไม่จบนะคะ เราควร ทำงัยดี?.. ตอนนี้ลุกชาย มีท่าทีกลัวบ้านมากๆ.. เราจะ ขอญาติให้ไปนอนกับลูก ..ตอนนี้ ก็จะกลับไปทุบสร้างใหม่ ทั้งหลัง แต่ ขอทำงานเก็บเงินก่อน.. บ้าน ก็พออยู่ได้นะคะ แต่สยองหลอนจริงๆ..

Pedantin
ความคิดเห็นที่ 1-1
ขายต่อผมสัก2แสนใหม ผมไม่กลัวผี มาอำมาหลอกนี่ตบกลิ้งไปหลายตัวแล้ว สนใจติดต่อได้นะ

jackmaster
ความคิดเห็นที่ 1-2
แอร๊ยยยะ ..ขำๆนะคะ อิอิ..

Pedantin
ความคิดเห็นที่ 1-3
อยากได้หลักฐานตอนตบผีครับ ถ่ายคลิป ตบผีขึ้น YouTube รับรองดังทั้งโลก
หัวเราะ

think4223
ความคิดเห็นที่ 1-4
อยู่แถวไหนครับ  อยากไปพิสูจน์  เนื้อที่บ้านเท่าไหร่  ตั้งศาลให้พวกเขาเหล่านั้นไปสิงสถิตย์ได้มั้ย

เอสคูลาปิอุส
ความคิดเห็นที่ 1-5
เสียงลูกแก้วหล่นเป็นธรรมชาติของสิ่งก่อสร้างครับ  หอพักที่ผมเคยอยู่ผมก็ได้ยินทุกวัน ผมไม่กลัวผีเลยไม่ได้คิดว่าเป็นเรื่องผีครับ

สมาชิกหมายเลข 713780
ความคิดเห็นที่ 2
1.นิมนต์พระ..ทำบุญ เพื่อความสบายใจ
2.ขาย.....ตัดปัญหา
3.ติดต่อรายการทีวี...พลิกวิกฤตให้เป็นโอกาส

เบิ้มจัง
ความคิดเห็นที่ 2-1
เอ่อ ริวจะไม่ยุ่งนะครัชชช แบบนี้

ริวอยากสัมผัส
ความคิดเห็นที่ 2-2
เจนสัมผัสได้ค่ะ คุณเเท๊ค

สมาชิกหมายเลข 720665
ความคิดเห็นที่ 2-3
ปัก

สมาชิกหมายเลข 1837937
ความคิดเห็นที่ 3
ลองทำบุญบ้าน นิมนต์พระเลี้ยงพระที่บ้านบ่อยๆ
....คิดว่าคงจะสบายใจขึ้นบ้างนะครับ

ขอปู่ด้วยคน
ความคิดเห็นที่ 4
อ่านแล้วน่ากลัวมากค่ะ T^T แนะนำให้ทำบุญบ้านเถอะค่ะ เผื่ออะไรจะดีขึ้น
แต่ จขทก คะ บ้านราคาไม่น้อยเลยนะคะ ไปดูกี่รอบคะเนี่ย ถึงตกลงใจจะซื้อ
ขออภัยที่นอกเรื่องนะคะ แต่ทำไมลูกอายุยังน้อยอยู่เลย ปล่อยให้เข้าป่าล่าสัตว์ดึกๆ
แล้วเนี่ยนะคะ  ป่าที่ไหนคะ ยังไงก็สวดมนต์ แผ่เมตตาก่อนนอน อุทิศส่วนกุศลให้
พวกเค้าด้วยนะคะ แล้วตั้งจิตบอกไปว่าอย่ามารบกวนกันเลย จะได้ไม่เป็นบาปกรรม
ต่อกันไป

Amsterdamer
ความคิดเห็นที่ 5
ที่ยังไม่นิมนต์ พระไปทำบุญบ้าน เพราะเราจะทุบบ้าน สร้างใหม่ ทั้งหลัง .. แต่ตอนนี้ ต้องทำงาน สัก 6เดือน อยู่ที่นี้ไปก่อนค่ะ .. ลูกชายก็ต้อง นอนบ้านนั้น เรียนหนังสือไปด้วย ..ก็เลยยังไม่ได้ทำบุญบ้านค่ะ .
บ้านหลัง เขาตั้งราคามาที่ 3.5ล้านนะคะ.. แต่เราไม่เอา เกินงบ.เราบอกซื้อสดๆ จ่ายสดได้ 2ล้านเอาก็จะซื้อ
เจ้าหนี้ ก็ขายนะคะ ..ในสัญญา ลุงว. เป็นหนี้ ลุง ต. มา 7ปีแล้ว ร่วม 1.4ล้านบาท..
เราซื้อมา 2ล้าน ..บ้านในเมือง ใจกลางเมือง ทำเลดีจริงๆค่ะ. ใครเห้นก็ว่าคุ้มๆๆมากๆๆนะคะ .. แต่ ก้มีเรื่อง สยองนี้แหละคะ
ลุงต. ก้คงคิดนะคะ จะขาย 3-3.5ล้าน หาคนมาซื้อ เงินสดยากนะคะ.. กู้แบงค์ หลังโแนดก็ติดจำนอง.
แก้ไขข้อความเมื่อ 15 กันยายน 2556 เวลา 05:39:19 น.

Pedantin
ความคิดเห็นที่ 5-1
ถ้าต้องสร้างใหม่คงใช้งบเยอะอยู่เหมือนกันนะคะ ตัดสินใจจะทุบหลังจากที่เจอเรื่องหรอคะ

Amsterdamer
ความคิดเห็นที่ 5-2
ตัดสิน ใจจะทุบสร้างตั้งแต่มาเป้นบ้านแล้วล่ะคะ..
ที่ซื้อ 2ล้านน่ะซื้อ เอาที่ดิน และรั้วค่ะ..ทำเลด้วย
งบสร้างอีกสัก2 ล้านเป้น 4 บ้านใจกลางเมืองจังหวัด เรา ที่ดินแพงค่ะ..
บ้านจัดสรร นอกๆๆไกลๆ ยังเริ่มที่ 2.9ล้าน ไกลเมืองด้วย..
อย่างที่บอกนะคะ ทำงานเก้บเงิน ปีหน้า ก้จะกลับไปทุบค่ะ..

Pedantin
ความคิดเห็นที่ 5-3
เท่าที่อ่านดูแล้ว ในเบื้องต้นเจ้าที่แสดงให้เห็นว่ามีอยู่จริง แต่ไม่ได้ประสงค์ร้ายกับเจ้าของใหม่ อย่างตอนที่เด็กเห็นยังบอกว่าท่านยิ้ม แต่นั่นแหละเด็กก็จะกลัวสิ่งแปลกปลอมเช่นนี้ ทำอะไรคิดให้รอบครอบก่อนผิดไปจะแก้ยาก เดี๋ยวดีจะกลายเป็นร้าย หากทำได้ถูกต้องแล้วคุณจะรุ่งเรืองมากจะมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์ช่วยหนุน สิ่งที่คุณควรทำก่อนที่จะทำบุญบ้านคือบอกกล่าวเจ้าที่เจ้าทางให้ท่านทราบถึงเจตนาการเข้ามา ณ ที่นี้ของคุณ บอกเรื่องดีที่คุณจะทำที่อยู่อาศัยใหม่ ขออนุญาตรื้อบ้านเก่าเพื่อสร้างใหม่(บอกกล่าวไว้ก่อนถึงแม้จะยังไม่รื้อตอนนี้) แล้วจะตั้งศาลให้ท่านอย่างสวยงาม ขอให้ท่านคุ้มครองพวกคุณ แล้วค่อยหาโอกาสทำบุญบ้านหลังเดิมก่อน ถ้าให้ดีลองเช็คข้อมูลในอดีตก่อนว่าสถานที่ตรงนี้เดิมเป็นที่อยู่ของคนพุทธหรือศาสนาอื่นเช่นอิสลาม เพราะหากเป็นอิสลาม คุณก็ไม่ควรทำบุญและคนในบ้านคุณก็จะต้องไม่นำอาหารที่มีส่วนประกอบเป็นหมูเข้ามาในพื้อที่บ้าน(ผมเคยมีประสบการณ์)โดยเด็ดขาด ในการทำพิธีคงต้องใช้ผู้รู้ แต่ไม่ใช่พราหมณ์ เพราะพราหมณ์จะทำพิธีบวงสรวงเทพเกี่ยวกับเทพไม่ใช่เรื่องพวกนี้ แต่ผมมีความเชื่อว่าที่ดินแปลงนี้จะนำความรุ่งเรืองมาให้คุณ
แก้ไขข้อความเมื่อ 15 กันยายน 2556 เวลา 08:06:46 น.

สมาชิกหมายเลข 989143
ความคิดเห็นที่ 5-4
ทุบบ้านก็ไม่หายหรอกมั้งของแบบนี้
ก่อนทุบก็ต้องทำพิธีบอกกล่าวก่อนหรือเปล่าไม่งั้นยิ้มนหนัก

noneasy2go
ความคิดเห็นที่ 5-5
คือ... ตามความคิดเห็นส่วนตัวนะคะ ไม่สนับสนุนให้ทุบบ้านก่อนทำบุญค่ะ
การทุบบ้าน เรารู้สึกว่าเป็นเรื่องใหญ่ ยิ่งมีเรื่องที่มองไม่เห็นอยู่ด้วย
คิดว่าควรจะทำบุญก่อนนะคะ บอกกล่าวกันให้เรียบร้อย
อันนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะคะ ไม่ได้ก้าวล่วงใดๆ เจ้าของกระทู้ทั้งสิ้นค่ะ

ลูกไม้ของพ่อ
ความคิดเห็นที่ 6
ทำพิธีขอขมาบิกกล่าวเจ้าที่เจ้าทางน่าจะดีที่สุดนะครับ ติดต่อพราหมณ์ หรือผู้รู้ มาช่วยทำพิธีน่าจะช่วยด้วยครับ ถ้าเรามาดีไม่หลบลู่ คงไม่น่ามีอะไร แต่เท่าที่อ่านมาท่านเจ้าที่เจ้าทางคงมาบอกมาเตือนว่าท่านมีตัวตนอยู่

สมาชิกหมายเลข 985947
ความคิดเห็นที่ 7
พูดแทบไม่ออกเลย อ่านแล้วยังกลัวแทนเลยค่ะ บ้านควรเป็นที่ที่ปลอดภัยและสบายใจเมื่อได้อยู่
แต่กลายเป็นว่าบ้านเป็นสิ่งที่น่ากล้ว
ดิฉันว่าคุณควรทำบุญบ้าน เชิญพระสงฆ์มาสวดและพรมน้ำมนต์ที่บ้าน หาเช่าพระมาไว้ที่ห้องพระเก่านั้น(เปลี่ยนเป็นห้องพระไปใหม่ไปเลย)
ทำบุญให้คน(ที่ไม่ใช่คน)ที่อยู่ในบ้าน ทำบุญให้ตัวเองและลูกชาย คุณอาจจะหาว่าฉันงมงาย แต่มันก็ทำให้เราสบายใจขึ้นเยอะน่ะค่ะ
ดิฉันก็มีหลวงปู่ที่ฉันนับถือค่ะ ท่านเป็นคนดี  ดิฉันแค่อยากให้คุณเข้าวัดเข้าวาบ้างน่ะค่ะ เพื่อจิตใจจะดีขึ้นด้วย

หมวยกระทะหลุด
ความคิดเห็นที่ 7-1
เรื่องทำบุญ เข้าวัด กลับไทยไป ทำไม่เคยขาดค่ะ เอาผ้าป่าจากเมืองที่อยู่ไปลง หลายวัดบ่อย...กรวดน้ำ ฯลฯ เข้าวัด
แต่ยังไม่ได้ ทำบุญบ้านหลังนี้ เพราะ ต้องบินกลับด่วนตามกำหนด ต้องทำงาน
และจะทุบ สร้างใหม่ อยู่แล้ว ที่ตั้งใจไว้ ก่อนซื้อ ด้วยซ้ำไป.. ซื้อบ้านหลังนี้ กะเอา ที่ดิน รั้ว ทำเลดีๆค่ะในราคานี้ก้คุ้มอยู่นะคะ..

Pedantin
ความคิดเห็นที่ 7-2
ส่วนตัวแล้วดิฉันว่าการทำบุญบ้านคงสำคัญที่สุด(สำหรับฉัน)แล้วค่ะ อย่างไงก็หาเวลาทำบ้างน่ะค่ะ ให้ญาติช่วยก็ได้ค่ะ จะได้ไม่ยุ่งมาก
แม่ของเราเคยไปนอนบ้านป้าของเรา แม่เราก็ไม่ได้ไหว้หรือขอขมาเจ้าที่(ที่บ้านป้ามีเจ้าที่ในบ้าน) ตอนนอนแม่เรานอนไม่เรียบร้อยเอาขาชี้ออกไปนอกเตียง ตกดึกมีคนมาปัดขอแม่เราและว่า"นอนดีดีสิอีหนู"  จะเป็นป้าเราก็ไม่ใช้เพราะแกไม่ชอบแม่เราคงไม่มาเตือนกันอย่างงี้ อีกอย่างป้าเราไม่ได้เรียกแม่เราว่าอีหนู หลังจากนั้นเวลาไปนอนต่างถิ่นต้องไหว้พระก่อนนอนเสมอ
อีกครั้งนึงตอนพี่สาวเราเด็กมากๆพ่อกับแม่เราจะไปไหว้ศาลเจ้าที่ต่างจังหวัดแต่ไปดึก ไม่ทัน เลยนอนค้างที้โรงแรม จากนั้นพี่เราก็ร้องไห้ชี้ไปที่หน้าต่างร้องว่า"เห็น เห็น เห็นหน้า" ทั้งที่ห้องก็อยู่สูงไม่น่าจะมีคนปีนมาได้ ทุกวันนี้ก็ไม่รู้ว่าพี่สาวเห็นอ่ะไร พี่สาวโตมาก็ลืมไปหมด

หมวยกระทะหลุด
ความคิดเห็นที่ 8
เราว่าบ้านมือสองที่พี่สาวเราไปซื้อเราว่าหลอนแล้ว มาเจอบ้านของคุณหลอนยิ่งกว่าเป็นร้อยๆ เท่าอีกอ่ะค่ะ เม่านอนไม่หลับ

บ้านของพี่สาวที่ซื้อเพราะจะเอาไว้ให้คนเช่าก่อนซื้อก็โทร.มาถามนะแต่เรายังไม่เห็นเป็นบ้านเก่า เราไปเห็นตอนกลับบ้านที่ต่างจังหวัดพี่สาวพาไปดู เปิดประตูเข้าไปงี้ผงะเต็มๆ เลย เราถามว่าบ้านนี้มีคนตายเป็นผู้ชายแก่ๆ ใช่ไหม พี่สาวบอกว่าใช่รู้ได้ไงเขาเป็นเจ้าของบ้านตายอยู่บนชั้นบนแกรู้ได้ไงวะ เราบอกไม่มีอะไรและหลังจากนั้นเราก็ไม่เคยไปเหยียบบ้านนั้นอีกเลยนึกแล้วยังหลอน แต่แปลกอย่างนึงพอเอามาให้คนเช่ากลับมีลูกค้าไม่ขาดเลยค่ะเห็นว่าหลวงลุงให้ทำอะไรสักอย่างนี่แหละแต่เราก็ไม่ไปอีกหรอกนะสยอง

พระจันทร์

คุณจขกท.มาเล่าต่ออีกนะคะรออ่านอยู่ค่ะ ถ้าเป็นเรื่องของคนอื่นเราไม่กลัวค่ะเพราะไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ อิอิ

ตะวันเกี้ยวจันทร์
ความคิดเห็นที่ 8-1
ด้วยความเคารพครับ แล้วรู้ได้ไงครับ

หอยทากตะคริวกิน
ความคิดเห็นที่ 8-2
ขอเล่าลักษณะบ้านก่อนนะคะมันเป็นบ้านครึ่งปูนครึ่งไม้แบบสมัยเก่าน่ะค่ะดูแล้วอายุสัก 40 กว่าปีซึ่งอาจจะมากกว่านั้นและบ้านเขาดูแปลกๆ ตั้งแต่เดินประตูรั้วเข้าไปแล้วค่ะ ตอนแรกเราบอกไม่เข้านะ (หมายถึงเข้าไปในตัวบ้าน) แต่พี่สาวก็คะยั้นคะยอเหลือเกิน ด้านหน้าเป็นประตูไม้บานใหญ่ 2 บาน เปิดเข้าไปก็เจอบันไดเลยค่ะซึ่งมันไม่ควรอยู่แบบนั้น ปะทะสายตาเลยอ่ะ พวงมาลัยเซ่นแขวนอยู่เป็นพวงพร้อมกับผู้ชายแก่ๆ นั่งซึม บอกตรงๆ ว่าเข้าไปแล้วหายไม่ออก

เราก็ลากพี่สาวมาถามก็พูดตามที่เล่าไปคคห.ข้างบนค่ะ มองเข้าไปอีกทีก็หายไปแล้ว บ้านนี้เจ้าของเขาต่อเติมซะทึบปิดแสงหมดเลยบ้านเลยยิ่งอับ (ก็ไม่รู้ไปซื้อเพราะมันถูกหรือเปล่า 1.2 ล้านแต่ได้บริเวณเยอะ) เราบอกให้รื้อออกให้หมดส่วนไหนที่มืดทุบออกซะฮวงจุ้ยไม่ดีเลย บ้านนี้พี่สาวมาบอกตอนหลังว่าเป็นบ่อนการพนันมาก่อนค่ะและพ่อเจ้าของก็ตายที่นี่ปีที่แล้ว เขาก็เลยประกาศขายแล้วก็ขนของย้ายไปหมดเลย เราเดาว่าเขาไม่ได้เชิญพ่อเขาไปด้วย

ส่วนเรื่องที่เรารู้ได้ยังไงนั้นเราก็ไม่รู้ค่ะ รู้แต่ว่าตั้งแต่เราพลัดตกลงมาจากชั้น 2 ของบ้านที่ต่างจังหวัดตอนเด็กๆ แล้วไม่ตายไม่มีบาดแผลแค่จุกๆ หลังจากนั้นก็รู้สึกเรื่องพวกนี้มาตลอดเลย ยิ่งตอนที่สวดมนต์นั่งสมาธิประจำจะได้ยินชัด เราจะนั่งสมาธิตอนเที่ยงคืนค่ะไม่ใช่อะไรเพราะเวลานั้นมันเงียบดี แต่บอกก่อนว่าตั้งแต่โตมานี่เห็นนับครั้งได้นะส่วนมากจะได้กลิ่นกับได้ยินมากกว่า (ตอนอยู่บ้านพี่สาวอีกคนที่กรุงเทพฯมาทุกคืนเลยค่ะ คุณยายบอกว่าแม่ซื้อเพราะเขามาเรียกเราด้วย ตอนนั้นเราอายุ 15 ปี เราเรียนหนัก นอนดึกแต่เหมือนมีคนมามองตลอด ตอนนั้นเรื่องเยอะค่ะ)

เรื่องพวกนี้เราเชื่อว่ามีจริงแต่อยู่คนละมิติ เหมือนมิติซ้อนมิติถ้าจิตเรานิ่งเป็นใครก็เห็นได้โดยเฉพาะเด็กๆ แม่พี่สะใภ้เราก็เห็นบ่อยค่ะตอนไปวัดพอเห็นเราก็อุทิศบุญให้เขาไปก็จะไม่เจออีกค่ะเรื่องก็มีเท่านี้แหละค่ะ อมยิ้ม04

ตะวันเกี้ยวจันทร์
ความคิดเห็นที่ 9
เม่าฝึกจิตเม่านอนไม่หลับ

tottui
ความคิดเห็นที่ 10
กรณีนี้ถ้าเป็นผมนะ นิมนต์พระมาทำบุญขึ้นบ้านใหม่ ตั้งศาล ตั้งที่ให้เขาอยู่ ส่วนทุกวันพระ ขยันตั้งน้ำ ตั้งขนมไทย

เขาสบาย เราสบาย

ปล. แล้วแต่ความเชื่อ วิจารณญาณนะครับ

HomelessBoy
ความคิดเห็นที่ 11
ทำบุญเถอะค่ะ จขกท. ไม่ว่าคุณจะทุบหรืออะไนก็แล้วแต่นะ ทำบุญไว้ก่อนคะ

เป็นกำลังใจให้นะคะ

นางสาวติสท์แตก
ความคิดเห็นที่ 12
บางทียังไม่ต้องรอทุบใหม่ก่อนก็ได้มั้งคะ อย่างน้อยทำบุญบ้าน มีพระเข้าบ้าน ตั้งศาล (หรือเปล่า) อย่างน้อยก็มีอะไรดี ๆ เข้ามาอยู่บ้าง
แถมน้องตอนนี้อยู่คนเดียว สงสัยจะขวัญหนีดีฝ่อแย่

ต้นข้าวชาวนา
ความคิดเห็นที่ 13
อยู่ต่อไปครับ  เสียเงินซื้อบ้านราคาเป็นล้าน จะมายอมแพ้เพราะสิ่งที่ไม่มีตัวตนหรือครับ

kira-rama 2
ความคิดเห็นที่ 13-1
ไม่ยอมแพ้หรอกค๊า.. แต่เป็นหวงลูกชายและกังวลใจ ลูกคงไม่มีความสุข ไม่สบายใจ.. แม่ก็จะทุกข์ไปด้วย
แม่ก็อยู่ไกล จะรีบทำงานเก็บเงิน รีบกลับไปทำบ้านใหม่ และอยู่กับลูก..  
ลูกคงกลัวมาก แม่ก็ไม่มีให้กอด .. สงสารลูกค่ะ. แม่ก็อยากปกป้องทุกอันตรายที่ลูกกลัว.. ทั้งๆที่แม่ก็กลัว.

Pedantin
ความคิดเห็นที่ 13-2
ลองปรึกษาอาจาร์ยเจนดูครับ เซอร์จจากอากู๋ครับ เห็นใจ จขกทครับ

สมาชิกหมายเลข 869936
ความคิดเห็นที่ 14
ครั้งที่ 1.. ญาติเราที่ไปทำสะอาด  ไม่พอใจเราสักอย่าง เลยโกหก
ครั้งที่ 2 ก็คล้ายกัน
ครั้งที่ 3 บ้านเป็นไม้ หลังคา เลย มีตัวอะไรไปทำลัง
ครั้งที่ 4.. เสียงคานไม้ขยับตัว
ครั้งที่ 5-6 ลูกชายประสาทหลอน จากเหตการณ์ที่ผ่านมา เลยตีความผิดเพราะความกลัว

ไม่เห็นเกี่ยวอะไร วิญญาณ เลย

ความคิดเห็นที่ 14-1
เชิญคุณไปสัมผัสสถานที่ในกระทู้บ้างก็ดีครับ เรื่องบางอย่างเราคืดแทนได้หมด แต่ไม่ใช่จะถูกทั้งหมด

think4223
ความคิดเห็นที่ 14-2
คุณพูดถูก "เรื่องบางอย่างเราคิดแทนได้หมด แต่ไม่ใช่จะถูกทั้งหมด "

และการที่ท่าน จขกท  พบมาแล้วถ่ายทอดต่อมา ให้เราอีกที ข้อมูลมันจริงก็หายไปเกือบหมดแล้ว เช่นกัน

จะให้ผมพูดโดยไม่พยายามค้านในทางที่ดีขึ้นงั้นเรอะครับ
ให้บอกแบบนี้ปล่าว

ผีตีตูดคนทำความสะอาด แน่นอน
ผีเคาะบ้าน แน่นอน
ผีเดินเล่นบนหลังคา
ผีใส่ชฎา แน่นอน

ผมรู้ว่า คุณคงว่าผมดีแต่ปาก เลยให้ท้าไปสัมผัสว่าจะกลัวไหม
ตอบเลย กลัวครับ กลัวที่จะเจอ  ผมไม่ต้องแถให้เนียน
กลัว แต่ผมก็ไม่เชื่อว่าเป็นผีวิญญาณ

ความคิดเห็นที่ 14-3
ไม่ได้ว่าคุณดีแต่ปากครับ

ผมจะบอกว่า การคาดเดาเราไม่ใช่จะถูกทั้งหมด วิทยาศาสตร์ คือการ พิสูจน์ โดยเฉพาะในสิ่งที่ไม่เชื่อ ให้คนอื่นได้ประจักษ์ ว่าเป็นไปตามสมมุติฐาน หรือที่คาดเดาหรือไม่

think4223
ความคิดเห็นที่ 14-4
อย่างคุณเค้าเรียกว่า งมงายวิทยาศาสตร์ครับ

Gapbabo
ความคิดเห็นที่ 14-5
หรือคุณ 14-4 จะใช่แค่การคาดเดาตัดสินเรื่องต่างๆแค่นั้นหรือ

อย่างผมยังห่างไกลกับคำว่า งมงยทางวิทยาศาสตร์อยู่มากครับ

ผมเชื่อในผลการทดลองที่ทำซ้ำได้ก็จริง แต่ก็คิดว่า บางอย่างเราทำซ้ำไม่ได้ แต่ไม่ได้หมายความหรือรับประกันว่าจะไม่มีอยู่จริง

หากเครื่องมือทดสอบยังวัดไม่ได้ อาจเพราะเครื่องมือทดสอบวัดสิ่งนั้นไม่ได้ หรือเครื่องมือเรายังไม่พัฒนาให้ดีพอที่จะตรวจเจอสิ่งนั้นก็ได้
แก้ไขข้อความเมื่อ 16 กันยายน 2556 เวลา 00:27:49 น.

think4223
ความคิดเห็นที่ 15
ติดต่อรายการคนอวดผีเลยครับ
อาจจะมีบางอย่างคอยเฝ้ามองคุณอยู่ก็เป็นด้าย.......

สมาชิกหมายเลข 1002217
ความคิดเห็นที่ 16
ผีน่าจะไปหลอกโจรใต้บ้างเนอะ

ชอบเลี้ยงปลา
ความคิดเห็นที่ 17
บ้านผมก็มีผีนะ ทั้งผีแก่ ผีเด็ก
ที่บ้านมีสองห้องติดกัน ให้เช่าทำเป็นคลินิคห้องนึง เด็กที่มาทำงานคลินิค เจออยู่บ่อยๆ
ส่วนผมเคยได้ยินแต่เสียงเคาะประตูห้องนอนตอนตีสามครั้งเดียว
เปิดประตูออกมาดู ก็มีแต่ความมืด ใครมาเคาะว้า กำลังนอนสบาย
แก้ไขข้อความเมื่อ 15 กันยายน 2556 เวลา 07:06:05 น.

The Saints till I die
ความคิดเห็นที่ 17-1
อยากจะกรี๊ดเลย อ่านความเห็นนี้เหลือบดูนาฬิกาตี3เป๊ะ ยังไม่อาบน้ำด้วยนะ TT

เด็กส่งพิซซ่า
ความคิดเห็นที่ 17-2
จังหวะที่เปิดประตูเจอความมืดนั่นเค้าเข้ามาอยู่ในห้องนอนคุณแล้วล่ะ

HaroldSizzler
ความคิดเห็นที่ 17-3
อารัย ตี2.59 หรอก

หอยทากติดเทอร์โบ
ความคิดเห็นที่ 17-4
555 ช่างสังเกตจิงจริ๊งงงง

ข้าวกล้องทำไมอร่อยจัง
ความคิดเห็นที่ 18
สิ่งที่น่ากลัวที่สุดคือความคิดของตัวเราเอง
คนทำความสะอาดเห็นบ้านน่ากลัวเลยไม่กล้าไปทำ
บ้านไม้จะมีเสียง ออดๆแอดๆไม้ลั่นตลอดเป็นธรรมดา
เสียงคล้ายลูกแก้วตกอาจเป็นอะไรที่ตกบนหลังคาแล้วกลิ้งลงมา
แต่เห็นผู้หญิงชุดไทยถ้าไม่โกหกก็ไม่มีอะไรอธิบาย
เสียงดังเสียงสวดในตอนกลางคืนอาจมาจากที่อื่น
สรุป คิดไปเองแล้วไปผนวกปะติดปะต่อกับเรื่องที่ผ่านมาก็เท่านั้ร

ทุ่งข้าวตอก
ความคิดเห็นที่ 18-1
หลอนไปเองน่ากลัวสุด

ความเงียบ บวกกับการไม่คุ้นเคยกับสถานที่และสภาพแวดล้อมใหม่ๆ ทำให้มโนไปไกล

เป็นเรา เราจะเปิดวิทยุหรือโทรทัศน์ตลอดเวลาเพื่อทำลายความเงียบไว้ก่อน

พอคุ้นเคยกับบ้าน ค่อยลดๆลง แล้วจะอยู่สบายขึ้นค่ะ

....ลองดูนะคะ เม่าหอยทาก

ศุกร์ที่3
ความคิดเห็นที่ 18-2
เราเคยอยู่บ้านที่ขึ้นชื่อว่าโหดสุดมีคนวิ่งหนีออกจากบ้านตอนกลางคืนมาแล้วเพราะโดนหลอกกัน เราย้ายเข้าไปอยู่เพราะบ้านราคาถูกไม่มีใครกล้าเช่า

มีวันนึง ตอนเช้าเด็กบ้านตรงข้ามจับไข้หัวโกร๋น บอกว่าเมื่อคืนราวตี2 มองมาที่หน้าต่างห้องนอนเราแล้วเห็นคนไม่มีหัวยืนอยู่
เราได้ยินตกใจมาก เลยพูดออกไปว่า อ๋อ พอดีเมื่อคืนขายของเสร็จ(ขายกลางคืนเก็บร้านตี1กว่า)พอดีกลับมา ม่านมันตกเลยปีนโต้ะแควนผ้าม่าน ผีหัวขาดอ่ะเค้าเอง ฮ่าๆๆๆๆๆๆ คือมันดึกแล้วไง บวกกับมืด เด็กมันเลยจินตนาการ ขำมากอ่ะ แล้วเราก็ไม่เคยเจอจังๆเลยนะตั้งกะอยู่บ้านนั้น

บางทีการคิดไปเอง อาจน่กลัวกว่าเจอจริงๆก็ได้

bubidos
ความคิดเห็นที่ 19
เหตุการณ์เกิดขึ้นซึ่งหน้า และชัดเจนน่ากลัวขนาดนี้ ถ้าเป็นเราคงหลอนจนสติแตกไปตั้งแต่วันแรกแล้วล่ะเม่าตกใจเม่าตกใจเม่านอนไม่หลับ

สมาชิกหมายเลข 708295
ความคิดเห็นที่ 20
ลองทำบุญบ้านก่อนซิค่ะ  หาพระเก่ง ๆดูให้ ใช่ติดต่อคุณริวก็ได้  ให้เค้าดูให้  เผื่อจะได้ไม่ต้องทุบทิ้ง  เงินทั้งนั้น  คนแถวบ้านมีไหม ลองไปถามถึงประวัติบ้านก่อน
แก้ไขข้อความเมื่อ 15 กันยายน 2556 เวลา 20:17:56 น.

goallaround
ความคิดเห็นที่ 21
เรื่องเสียงที่เกิดขึ้นเองมีหลายบ้านแล้วครับที่เจอโดยเฉพาะบ้านไม้ ลองหาที่มาของต้นเสียงดีๆครับไม่ใช่ผีหรือวิญญานอะไรหรอก. ผมเคยอยู่บ้านมือสองมาหลายที่มากๆ มักจะเจอปัญหาเสียงแบบนี้บ่อยๆ แรกๆก็กลัวแต่หลังๆผมหาที่มาของเสียงแล้วก็แก้ไขครับ บางที่อาจจะเป็นเสียงของลมที่ไปกระทบกับสิ่งของบางอย่างบางที่ก็เกิดจากเสียง เวลาไม้ขยายตัว จะเป็นเสียงดังปึ้งเหมือนคนทุบโต๊ะเลยครับ ส่วนเรื่องอื่นๆผมบอกได้เลยหลอนไปเองครับ ถ้าไม่ได้เห็นผีกับตาตัวเองแบบชัดๆ อย่าพึ่งไปเชื่อว่ามีครับ

ตลอดชีวิตผมมีบ้านมือสองตั้งหลายหลังทั้งบ้านเก่าบ้านร้าง แรกๆผมก็กลัว+คิดไปเอง แต่ไม่เคยเจอผีซักครั้งในชีวิต

อู๋อู๋อู๋อู๋อู๋
ความคิดเห็นที่ 22
ขจัดความกลัวที่ฝังในใจ ออกไปให้ได้ก่อนครับ...

บ้านจะไม่มีวิญญาณ (หลอน) อีกต่อไป

เหมียวท้องมาน
ความคิดเห็นที่ 23
ทำบุญไม่ได้ ก็ทำห้องพระ ขึ้นไปไหวบ้าง ถวายอาหาร ขนม นม บ้าง ครับ 555+

สิ่งลี้ลับอาจจะหิด อาจจะไม่รู้ว่าคนที่มาอยู่ใหม่ คือใคร ก็ควรบอกกล่าว ไหว้ ถวาย ในบ้านบ้างนะครับ

Julia-RoboT.JR
ความคิดเห็นที่ 24
อีกอย่างนึงครับ การเรียกพระมาปราบผีไม่ใช่กิจของสงฆ์เลยและพระก็ปราบไม่ได้ด้วยเพราะในพระไตรฏิฏกก็ไม่ได้มีคำสวดปราบผีไว้ ลองอ่านหนังสือสมัยพุทธกาลดูครับว่าพระในสมัยนั้นมีการปราบผีรึเปล่า พระพุทธเจ้าเคยกล่าวว่ามีผีหรือวิญญานรึเปล่า ถ้าพระรูปไหนบอกปราบผีได้ผมแนะนำว่าเลิกนับถือดีกว่าเพราะไม่ได้สอนแก่นศาสนาหรือทางหลุดพ้นเลย น่าจะลดหรือเลิกเชื่อเรื่องพวกนี้ครับ ถ้าคุณนับถือพุทธน่าจะลดหรือเลิกเชื่อเรื่องพวกนี้ครับ เพราะเรื่องผีมันเป็นเรื่องของศาสนาพรามห์ ฮินดูล้วนๆ

อู๋อู๋อู๋อู๋อู๋
ความคิดเห็นที่ 24-1
พระไม่เคยปราบผี ครับ

มีแต่แผ่เมตตาให้วิญญาณเป็นสุขเท่านั้น

พระที่มีคาถาไล่ผี คงได้อิทธิพลจากขอมมากกว่า ประเภทสักยันต์,ถือดาบ,ห้อยประคำ เอาเข้าจริงๆ วินัยสงฆ์ไม่มีและไม่สนับสนุนของพวกนี้อยู่แล้ว

จาน ชาม ช้อน ส้อม
ความคิดเห็นที่ 24-2
ในพระไตรปิฎกมีกล่าวถึงเรื่องผี วิญญาณนะครับ ลองหาความเป็นมาของบทสวดกรณียเมตตสูตรสิครับ ผมเห็นพวกคุณชอบกล่าวว่าในพระไตรปิฎกไม่มีเรื่องผี วิญญาณ แต่คุณลองศึกษาดูดีดีมีกล่าวไว้ในพระไตรปิฎกนะครับ (อปัณณกสูตร ม.ม.13/101-102)
แก้ไขข้อความเมื่อ 15 กันยายน 2556 เวลา 16:36:57 น.

chatchaw
ความคิดเห็นที่ 24-3
ขอทราบราคาตู้บิวอิน และเบอร์ติดต่อของช่างได้ไหมคะ ตู้สวยมากเลยคะ ชอบที่จุของได้เยอะเพราะเราเสียเงินค่าพื้นที่แพงแล้วนี่เนอะ ต้องเพิ่มพื้นที่ใช้สอยให้คุ้มค่าด้วย

MarBoo
ความคิดเห็นที่ 24-4
ความคิดเห็นที่ 24-3 ผิดกระทู้ปะจ๊ะ

สมัญตาชีวบุตร_omega_13
ความคิดเห็นที่ 25
ถ้ามีผี หรือวิญญาณจริง ก็น่าจะเป็นของดี เพราะจากที่เพื่อนลูกชายเล่า เขาก็ยิ้มให้

ตามหลักพราหม ก็ลองนิมนต์พระมาทำบุญ ตั้งศาลพระภูมิ น่าจะจบไม่ยาก และน่าจะดีด้วย

สมาชิกหมายเลข 701597